Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยสอนแนะนำฝึกBasic figerstyle หน่อย...ครับ
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ช่วยสอนแนะนำฝึกBasic figerstyle หน่อย...ครับ
นั่นซิครับน้าเดอะร๊อค ได้ดูก็เป็นบุญตาทั้งศิลปิน แล้วก็กีต้าร์ที่ใช้....OLSON...
13-09-2007, 09:02
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
RE: ช่วยสอนแนะนำฝึกBasic figerstyle หน่อย...ครับ
Maow Wrote:นั่นซิครับน้าเดอะร๊อค ได้ดูก็เป็นบุญตาทั้งศิลปิน แล้วก็กีต้าร์ที่ใช้....OLSON...

อ้าวกีตาร์ยี่ห้อนี้ ใช่ที่ฮูหยินน้า Maow จะซื้อให้ตัวต่อไปไม่ใช่ รือ ครับ อุอุ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
13-09-2007, 09:03
VIP member

Therock Wrote:
Maow Wrote:นั่นซิครับน้าเดอะร๊อค ได้ดูก็เป็นบุญตาทั้งศิลปิน แล้วก็กีต้าร์ที่ใช้....OLSON...

อ้าวกีตาร์ยี่ห้อนี้ ใช่ที่ฮูหยินน้า Maow จะซื้อให้ตัวต่อไปไม่ใช่ รือ ครับ อุอุ

กำลังอยู่ในสถานะ under consideration ครับ แต่เป็นแค่ความฝันเฉย....
เพราะถ้าซื้อให้จริงๆ ผมขอเป็น Martin Guild lowden Bourgoeis อย่างละตัวดีกว่า..
ผมชอบปริมาณ...... เป็นหลัก...
13-09-2007, 09:10
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ถ้าผมไม่ถูกวางยาพิษสลายเส้นเอ็น ทำให้ฝีมือกีต้าร์ลดลงเหลือเท่าหางอึ่งแบบปัจจุบัน ผมจะอาสาฝึกปรือน้าตู่ toto9 ให้เอง แต่ตอนนี้ตัวผมเองยังต้องมาฝึกจับคอร์ด Bb แบบทาบอยู่เลย จึ๋ยย..ย.ย...

ปล. อีก 2 เดือนเจอกันที่สำนักโชคดีนะครับ
13-09-2007, 09:11
VIP member

น้า katayoot ครับ ไอ้เจ้าคอร์ด Bb นี่มันเป็นอะไรที่บาดใจกระผมเหลือเกิน ฝึกเล่นมาตั้งนาน ไม่เคยกดได้เลยสักที ...แป๊กทุกทีครับ
เป็นคอร์ดที่........ หลบได้ต้องหาทางกดแบบอื่น...

น้าท่านใดมีคำแนะนำบ้างไหมครับสำหรับไอ้เจ้าคอร์ดนี้
13-09-2007, 09:14
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Katayoot Wrote:ปล. อีก 2 เดือนเจอกันที่สำนักโชคดีนะครับ

น้าหนุ่มจะไปสอยอะไรที่ร้าน น้าลูลู่ อีกครับ ....ไปด้วยดิ ไปช่วยกันซื้อนู่นซื้อนี่ เยอะ ตอบรวมตังค์น้าลูลู่ จะได้ งง .............

เดี๋ยวกลายเป็นจ่ายเพิ่มอีกคนละ เจ็ดร้อย.......อ้าว ซวย 555555
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
13-09-2007, 09:15
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
จ่ายเพิ่ม 700.- ไม่เท่าไหร่ กลัวน้าดอกเรอะ พาไปจ่ายเพิ่ม 1900.- + 500 + 200 อ่ะดิ๊... แถว ๆ เพชรบุรี ประตูน้ำ ไว้ใจได้ที่ไหน... จริงมั้ยทุก ๆ ท่าน..น.น.น....
13-09-2007, 10:15
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขอบคุณน้า toto9 ที่กรุณา update ข้อมูลให้นะครับ

meeting คราวหน้าหรือพบปะนอกรอบมาสนุกด้วยกันนะครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-09-2007, 10:49
ZIZ Offline
Junior member
**

Maow Wrote:น้า katayoot ครับ ไอ้เจ้าคอร์ด Bb นี่มันเป็นอะไรที่บาดใจกระผมเหลือเกิน ฝึกเล่นมาตั้งนาน ไม่เคยกดได้เลยสักที ...แป๊กทุกทีครับ
เป็นคอร์ดที่........ หลบได้ต้องหาทางกดแบบอื่น...

น้าท่านใดมีคำแนะนำบ้างไหมครับสำหรับไอ้เจ้าคอร์ดนี้

พูดจริงหรือพูดเล่นครับเนี่ย ถ้าพูดจริงจะบอกเคร็ดลับให้ อิอิ....

คอร์ด Bb มีแพทเทิร์นบาร์คอร์ดอยู่หลายแบบครับ(แต่แบบที่ง่ายสุดคือ ถ้าเราจับ B ทาบได้ ก็จับ Bb ทาบได้แถมง่ายกว่าด้วย) คิดว่าหลายคนคงมีปัญหาเรื่องการจับคอร์ด B ทาบช่องที่สองมากกว่า ซึ่งถ้าจับ B ได้ การจับ Bb จะง่ายยิ่งกว่า เพราะช่องมันกว้างกว่า พอที่จะให้นิ้วกลางนางก้อย ไปอยู่รวมกันในช่องเดียวได้อย่างไม่เบียดเสียดกันนัก แต่ปัญหาการจับคอร์ด B โดยคนนิ้วใหญ่แบบผมมันมีเยอะครับ เพราะว่านิ้วมันล้นช่อง ผมจึงฝึกจับ แบบทาบนิ้วชี้กับ ทาบนิ้วนาง ซึ่งปัญหานิ้วล้นช่องหมดไป แต่ปัญหาใหม่ตามมาคือ พอใช้นิ้วนางทาบสาย 2 3 4 นิ้วชี้ที่ทาบ 1 2 3 4 5 หมดแรงทันทีครับ อันนี้เคร็ดลับในการฝึกไม่มีอะไรซับซ้อนครับ ผมใช้วิธีฝึกเปลี่ยนคอร์ดจาก คอร์ด G เป็น Bb ธรรมดานี่แหละครับ แต่ฝึกมันตั้งแต่เช้ายันเย็น ค่ำยันเช้าแค่นี้แหละครับ ฝึกทุกๆวันจนกว่าจะคล่องและไม่แป้ก แล้วความคล่องแคล่วของนิ้วกับพละกำลังของนิ้วท่านจะเพิ่มขึ้นทันตาเห็นครับ ส่วน Bb แพทเทิร์นอื่นๆก็มียากเหมือนกัน แต่ถ้ามันไม่จำเป็นนักก็ไม่ต้องไปฝึกไปจำมันหรอกครับ เดี๋ยวเพลงไหนมันต้องใช้ก็ค่อยมาฝึกเอาทีหลัง .....อิอิ (แล้วจะมาบอกเขาทำไมเนี่ย ไม่ได้มีเคล็ดลับอะไรเลย วิธีกำปั้นทุบดินชัดๆ)

แต่ว่าที่สารยายมาเนี่ยถึงแม้ดูธรรมด๊าธรรมดาแต่มันได้ผลจริงๆนะ แล้วผมยังมีวิธีฝึกแรงนิ้วนาง กับนิ้วก้อย อีกเยอะแยะเลย เอาไว้จะเขียนเป็นวิธีพร้อมรูปปลากรอบมาให้ดู แต่ว่าฝึกอะไรก็แล้วแต่ มันต้องใช้เวลาครับ และควรจะฝึกสิ่งที่เราอ่อนหัดเยอะๆครับ อันไหนที่ฝึกมันจนคล่องแล้ว เราฝึกแค่ทบทวนมันก็พอครับ ไม่ต้องภูมิใจกับมันมาก เพราะภูมิใจมากแล้วก็จะเล่นอยู่แต่สิ่งนั้น แต่สิ่งที่ยังทำไม่ได้กลับไม่ค่อยที่จะฝึกกัน
13-09-2007, 10:50
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

สำหรับผม ก็เด็กหัดคลานเช่นกันครับ เล่นมั่วนิ่มมาเป็นสิบปี

ผมไม่กล้าแนะนำมากเท่าไหร่นัก เพราะยอดฝีมือสำนัก fingerstyle ในบ้านเป็นถึงขั้นเทพกันแล้ว

สำหรับผม เริ่มฝึก Basic จริงๆคือ การใส่ปลอก.....ใส่ thumbpick สิ...

พร้อมกับเล่นจังหวะ Boom Chic...โดย มีปรมาจารย์ เป็นผู้ถ่ายทอด เคียวเข็ญทั้งในการดื่มและฝึกฝน...อิอิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-09-2007, 10:53

Forum Jump: