Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เลือกPickupให้กีต้าร์ตัวใหม่ : Kent Arnstrong or Benedetto?
Author Message
dome_yajima Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
เลือกPickupให้กีต้าร์ตัวใหม่ : Kent Arnstrong or Benedetto?
คืออยากขอความเห็นระหว่างทั้งสองตัวครับ ว่าจะเอามาใส่Ibanez AF105NT ที่เพิ่งได้มา จริงๆแล้วของเดิมมันก็ไม่ได้ขี้เหล่อะไรนะครับ แต่ซื้อที่นี่(นิวหยอก)ถูกกว่า เผื่อว่าวันหลังกลับเมืองไทยแล้วอยากได้จะได้ไม่ยุ่ง

จริงๆแล้ว Kent เคยทำส่งให้กับ Benedetto แต่มาภายหลังKent สั่งเกาหลีผลิตให้ ทางBenedettoเลยเปลี่ยนให้ซีมัวทำให้แทน(เมดอินยูเอสเอ)

http://www.stewmac.com/shop/Electronics,...ckers.html

http://www.stewmac.com/shop/Electronics,...ckups.html

ปล. ไหนๆแล้วก็ขอพูดถึงกีต้าร์ตัวนี้หน่อยนะครับ

ถึงแม้ว่าจะเมดอินไชน่าแต่งานโดยรวมผมให้9 คะแนนครับ
การคัดลายไม้ รอยต่อของมุมบริเวณที่ไม้มาชนกันเรียบร้อยดี เส้นbinding เรียบเสมอกับผิว(รูปแล้วไม่สะดุดนิ้ว) ในกล่องให้หย่องโรสวู้ดสำรองมา โดยที่ตัวกีต้าร์เป็นหย่อง Tune-O-Metic ชุบทอง ซึ่งผมก็จัดการเปลี่ยนสลับไปเรียบร้อยแล้วพร้อมกับสายของ D'd flat wound .011-.050 ที่ชอบที่สุดคือการเก็บรายละเอียดบริเวณปลายเฟร็ต ซึ่งโดยปรกติแล้วโรงงานส่วนใหญ่จะลบคมโดยใช้ตะไบเรียบๆฝนทำมุม 30-45องศา แต่ตัวนี้ใช้ตะไบที่มีความกว้างเท่าเฟรต ถ้ามองรูปตัดจะมีลักษณะโค้งเหมือนหลังเต่า ผลคือที่ปลายเฟรตแต่ละอันจะมนเหมือนหัวไม้ขีดไฟครับ(ทั่วไปจะคล้ายๆสี่เหลี่ยมคางหมู)
ส่วนที่ไม่ชอบก็คือลูกบิดกับนัท ของโรงงานมันก๋องๆแก๋งๆไงไม่รู้ (ว่าจะเปลี่ยนเป็นของ Schaller) นอกนั้นก็ถือว่าเป็นกีต้าร์ที่เหมาะสมกับราคาดีครับ อ้อ...กล่องที่ให้มาดูไม่สมกับกีต้าร์ข้างในเลย เป็นกล่องไม้อัดเข้ารูปหุ้มPUลายหนังช้างสีเทาหม่นๆ เห็นแล้วเสียความรู้สึกมักๆ (ส่วนตัวชอบเคสของพีวี่ ตั้งแต่รุ่นT-60มาจนถึงวูฟแกง ออกแบบดีทุกรุ่นเลย)

Attached Files Image(s)

17-04-2008, 04:47
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: เลือกPickupให้กีต้าร์ตัวใหม่ : Kent Arnstrong or Benedetto?
ผมฑิฆัมพร Benedetto ครับ มีแนวทางเสียงตัวเองชัดเจน กลมๆ สุภาพๆ ส่วน Kent เป็ดไปหน่อย
และ ราคาก็น่าจะคนละเรื่องด้วยน๊ะครับ

รบกวนถามราคา Ibanez ด้วยครับ
17-04-2008, 09:59
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: เลือกPickupให้กีต้าร์ตัวใหม่ : Kent Arnstrong or Benedetto?
แว๊กกก อยู่เมืองนอกรึนี่ งั้นราคา Ibanez เดี๋ยวผมถามตัวแทนเมืองไทยก็ได้ครับ ..... แฮ่ อ่านไม่ละเอียด
17-04-2008, 10:00
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Ibanez AF105NT มันเป็นรุ่นสองปิ้คอัพไม่ใช่หรือครับเพราะถ้าเป็นรุ่นปิคอัพเดียวน่าจะเป็นรุ่น AF105FNT

[Image: AF105FNT-lg.jpg]

ทั้ง Kent Armstrong และ Benedetto เป็น floating pickup ที่ขันน้อตยึดกับคอ
ดูจากรูปของ AF105FNT ตัว Kent น่าจะใส่ใด้พอดีแต่ Benedetto ต้องตัด pickguard หรือเปลี่ยนใหม่เลย ถ้าเปลี่ยนเป็น Kent Armstrong ของเกาหลีเสียงน่าจะห่วยลงนะครับ

ถ้าเป็นรุ่น AF105NT ใส่ไม่ใด้ทั้งสองยี่ห้อครับเพราะใช้ปิคอัพฝัง ถ้าจะเปลี่ยนคงต้อง
เปลี่ยนเป็น Gibson '57 Classic Humbuckers ซึ่งเป็นตัวที่ใช้ในรุ่น ES-175
แต่ว่าจะคุ้มหรือเปล่านี่อีกเรื่องนะครับเพราะถ้าขายต่อราคาตกแน่นอน
17-04-2008, 11:26
dome_yajima Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอประทานโทษครับ ตก "F" ไปครับ ถ้าเลือก Benedetto ยังสงสัยอยู่ว่ามันจะติดกับปิ๊กการ์ดยังไง ถ้าต้องตัดก็คงไม่เอาล่ะครับเสียดายของ

ตอนแรกก่อนที่จะซื้อตัวนี้ก็ลังแลอยู่ว่าจะเอารุ่น NT ดีไหม แล้วpickupก็มีให้เลือกมากกว่า เช่น Benedetto B-6 แต่สุดท้ายก็มาลงเอยที่ตัว FNT เพราะคิดว่าเรามี ES-175 ก็อปปี้ อยู่แล้ว ซึ่งก็เป็น pickup '57 Classic แล้วด้วย แต่ตอนนี้คิดว่ากำลังจะขายพอดีครับ เพราะไม่มีที่เก็บ แต่กีต้าร์ก็อปปี้ที่นี่ขายไม่ได้น้ำได้เนื้อเท่าไร (จริงๆก็ซื้อมาไม่แพงเหมือนกัน)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
18-04-2008, 01:22

Forum Jump: