Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กระทู้แฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ ... โพสไม่ได้ เพราะอะไรครับ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: กระทู้แฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ ... โพสไม่ได้ เพราะอะไรครับ
(11-09-2012, 10:26)pooslash Wrote: คนไทย อ่านน้อย ฟังเยอะ ชอบเชื่อข่าวลือ ชอบโทษกัน ไม่ชอบความคิดเห็นต่าง และบางคนก็ไม่เคารพความคิดเห็นคนอื่น

"อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ" ชี้คนไทยอ่านหนังสือน้อย เพราะการศึกษาขาดคุณภาพ การปฏิรูปการศึกษาไม่คืบหน้า เด็กไทยจำนวนมากยังขาดโอกาสทางการเรียนรู้ ควรฝึกให้รักการเรียนรู้ตั้งแต่เด็กโดยเริ่มจากครอบครัว

การที่ผมบอกว่า คนไทยอ่านน้อย ไม่ได้ดูถูกใคร สิ่งนี้เป็นเรื่องจริง ใครก็รู้กัน เพราะตัวผมก็อ่านน้อย ดูเยอะฟังเยอะ
และผมก็ไม่ค่อยชอบความคิดเห็นต่างเหมือนกัน แต่ยอมรับได้ ผมไม่เคยใช้คำหยาบคาย สิ่งที่พูดทุกคนก็คงเห็นว่ามันเป็นจริง การให้เกียรติกันผมว่ามันเป็นเรื่องสำคัญ เราต้องตั้งสติก่อน ผมขอโทษที่คำพูดผมอาจทำให้หลายคนเกิดการเข้าใจผิด จุดประสงค์ของผมคือ ควรให้เกียรติกันและกัน และสิ่งที่สงสัย มีคนมาตอบแล้ว คงหายสงสัย ไม่ต้องมาทะเลาะกัน เพราะน้ำผึ้งหยดเดียว

น่าจะ ควรจะ ใช้คำว่า เห็นว่า คนไทยส่วนใหญ่..... มากกว่า เหมารวมคนไทยทุกคน
แต่ไม่เคร่งครัดกับคำพูด บางคนไม่มีวาทะศิลป์ จิตใจดีแต่พูดไม่เก่ง

เรื่องที่ต้องทะเลาะกันไม่ควรมีอยู่ในบ้านสีฟ้า แต่มีถกเถียง โต้แย้ง อ้างเหตุผลต่างๆนานา มีอยู่เสมอ ก็ดีไปอย่างครับ สร้างสีสัน และความตื่นเต้นว่า สรุปแล้วจะออกในรูปใด
แต่อย่าไปรอข้อสรุปเลยครับ
ผมก็ไม่เก่งที่จะพูดหรือชี้แจงให้ใครเข้าใจได้ง่ายๆ หลายครั้งเกิดความเข้าใจผิด เค้าคิดไปอีกแบบไม่ตรงกับใจจริงของผม นานไปคบกันไปก็รู้เอง รักจะเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันก็ต้องปรับตัวโอนอ่อนกันไป
เหน็บบ้าง หยิกบ้าง พองาม

เอ่อ....น้องpooslash คำว่า เพราะน้ำผึ้งหยดเดียว ตอนนี้ สถานการณ์ทางการเมืองของไทยก็เป็นอยู่นะครับ แต่เป็น เพราะน้ำผึ้งหยดยักษ์

ไป ไป ไปเล่นกีตาร์กันดีกว่า
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
11-09-2012, 11:44
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กระทู้แฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ ... โพสไม่ได้ เพราะอะไรครับ - by povation - 11-09-2012, 11:44

Forum Jump: