Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กระทู้แฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ ... โพสไม่ได้ เพราะอะไรครับ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: กระทู้แฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ ... โพสไม่ได้ เพราะอะไรครับ
(28-08-2012, 21:43)pizuuh Wrote: เพิ่งได้ตามเข้ามาอ่านครับขออภัยด้วยที่ยังไม่ได้เข้ามาตอบ

ผมขอตอบในฐานะทั้งคนที่เข้าร่วมแข่งขัน กับ คนที่เคยทำรายการโทรทัศน์แล้วกันนะครับผม

ถ้าเป็นเรื่งที่น้า ๆ หลาย ๆ ท่านว่าคำถามง่ายไป น่าจะยากกว่านี้ ทำไมคนที่ไปแข่งดูไม่ค่อยเก่งเลย
สำหรับมุมมองของผมนะครับ
1.คนที่เก่งจริง คนที่รู้จริง ไม่ได้เข้าร่วมแข่ง อาจเพราะว่า ไม่ทราบข่าว หรือาจจะทราบข่าวแล้วแต่
ไม่อยาจะร่วมลงแข่ง เพราะอาจจะมีความสุขกับการศึกษาไปเรื่อย ๆ โดยที่ไม่จำเป็นต้องมีจำแหน่งอะไร
ซึ่งผมก็มองว่าเป็นเรื่องที่แล้วแต่คนจะคิดนะครับผม

2.คำถามดูง่ายไป อันนี้ผมก็ค่อนข้างจะยอมรับว่าจริง เพราะแฟนพันธุ์แท้ 2012 นี้มีการปรับรูปแบบรายการให้เข้มข้นน้อยลงจากเมื่อก่อน
ค่อนข้างมาก ซึ่งอันนี้ก็อาจจเป็นเหตุผลทางด้านการตลาด หรือเรตติ้ง ของทางบริษัทผู้จัดทำ ซึ่งในความคิดผมจริง ๆ แล้วแบบเดิมสนุกและเข้มข้นกว่ามาก
แบบใหม่ค่อนข้างจะดูเป็นแนวเอนเตอร์เทนมากไปหน่อยครับ

3.ผู้เข้าแข่งขันดูไม่ค่อยเก่ง มีการเตี๊ยมหรือเปล่า
อันนี้ผมก็เข้าใจในมุมมองของคนดู และมุมมองของคนทำครับ
การจะเลือกคนเข้ามาแข่ง ก็ต้องมีการสัมภาษณ์ ว่ารู้จริงหรือเปล่า ดูลักษณะท่าทางว่าถ้าเข้ามารอบห้าคนสุดท้ายแล้วนั้นรายการจะสนุกมั้ย
ส่วนที่น้า ๆ คอมเม้นท์ว่า เวลาตอบถูกแล้วทำหน้าเหมือนปวดขี้นั้น โดนสั่งมารึเปล่า สำหรับตัวผมหน้าผมอาจจะดูเหมือนคนปวดขี้อยู่แล้วครับ
แต่ถ้ามองในมุมของคนจัด เค้าก็ต้องการให้คนที่ตอบถูกรู้สึกดีใจ เพื่อดึงอารมณ์คนดูร่วมเข้ามาด้วยในการรับชม แต่เท่าที่ผมดูเทปตอนกีต้าร์
ผมว่าก็รู้สึกว่าดีใจกันเบา ๆ ครับ ถ้าเทียบกับตอนอื่น ๆ พอดีผมแอบไปดูตอนแบทแมนมา ก็ดีใจกันขี้แทบเล็ดเลอะเวที แต่ผมก็ดูว่าสนุกดี
ในส่วนที่ว่ามีการเตี๊ยมรึเปล่า ผมยืนยันว่าไม่มี และในส่วนของพี่เบ๊งผมก็นับถือว่าพี่เค้าเก่งจริง และเป็นคนที่รู้มากๆอีกคนนึง
ถ้าถามว่า "ปีกีต้าร์ รู้ได้ไงวะ เตี๊ยมชัวร์" ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังงัย เอาจริงๆแล้ว ตัวที่เปิดแผ่นป้ายที่เป็นรูป hendrix พี่เบ๊งยังบอก serial no. ได้เลย
เรื่องแบบนี้ถ้ามุมมองของผมคงพูดได้แค่ว่า "ก็คนมันเสือกรู้นี่หว่า ทำไงได้วะ" เท่านี้จริง ๆ เพราะบางเรื่อง คนที่รู้ ก็ไปรู้มา

4.ในส่วน martin 000-42 ผมบอกได้เลยตัวนี้ผมตอบได้ปริ่มสามวิมากครับ เพราะดูแวบแรกใจผมติดว่าเป็นทรง om แต่ก็ดูที่ปิ๊คการ์ดเช่นกัน
ถึงจะรู้ว่าเป็นทรง 000 ตอนอัดรายการผม มาร์ติน มาร์ติน มาร์ติน อยู่ประมาณสองวิ แบบว่ายังจำได้ แต่ที่ใน CG รายการขึ้นมา 1 วิ ผมก็คิดว่าอาจจะเป็นการผิดพลาดในด้านการตัดต่อหรือใส่ CG ได้ครับผม
และในเรื่องของการตอบ กติกาก็ ให้ตอบ ยี่ห้อ ตามด้วยรุ่น ให้ถูกครับ
ส่วนรายละเอียดอื่น ๆ จะสามารถนำมาอธิบายประกอบตอนตอบถูกแล้วได้ครับผม

5.ส่งเรื่องที่ตอบแล้ว ทำไมไม่มีการอธิบายต่อ ผ่านไปเลย อันนี้ทุกคนได้อธิบายในสิ่งที่ตนเองตอบครับ แต่ที่โดนถูกตัดทอนหายไป ก็น่าจะเป็นเพราะ
เวลาที่มีจำกัด และการตัดต่อ ซึ่งทีมงานหรือคนที่ตัดต่อ ผมก็เข้าใจว่าตัว footage ที่มีก็ค่อนข้างเยอะซึ่งต้องมาตัดให้ลงในเวลาที่กำหนดตายตัว รายละเอียดบางอย่างในการอธิบายจึงอาจจะหายไปได้ ประกอบกับคนที่ตัดต่อเค้าก็คงไม่ได้อินจัด หรือลึกซึ้งด้านกีต้าร์มากขนาดที่พวกเรา ๆ ท่าน ๆ เป็นกัน

6.ในวันที่อัดก็ดำเนินการอัดไปตามเกม ไม่ได้มีการหยุดเพื่อถ่ายใหม่ หรือถ่ายซ่อม ในแบบที่เป็นการเตี๊ยมกันครับ อันนี้ผมยืนยันในฐานะคนที่แข่งครับ

สุดท้ายผมก็รู้สึกว่าเทปนี้ถ้ามองในมุมมองของเรา ๆ ท่าน ๆ น้า ๆ แล้ว ความเข้มข้นมันก็อาจจะน้อยไปหน่อยจริง ๆ ครับผม
แต่สำหรับผมก็รู้สึกดีใจที่ได้เข้าร่วมแข่งขันกับทางรายการ เป็นประสบการณ์ที่ดี ถึงแม้ผมอาจจะไม่ได้รู้มากๆ เท่าน้า ๆ หลาย ๆ ท่าน ก็ตามครับผม
ซึ่งโจทย์แฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ มันก็กว้างมากเกินไปจริง ๆ ในความคิดผม ทางรายการก็คงพยายามจะทำการกำหนดยี่ห้อให้ค่อนข้างแคบลงมาหน่อย
ซึ่งผมคิดว่าทางทีมงานก็คงไม่ได้เป็นแฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ขนาดนั้น เพราะเค้าต้องหาข้อมูลแฟนพันธุ์แท้ทุกสิ่งทุกอย่าง เพื่อมาทำการอัดรายการทุกสัปดาห์
ก็น่าเห็นใจในด้านการหาข้อมูลในการนำมาประกอบการถ่ายทำรายการครับผม

ปล.ถ้าผมตอบตกหล่น มีการใช้คำไม่สุภาพ หรือผิดพลาดทางด้านภาษา ต้องขออภัยด้วยครับผม :')
ปล.2 ผมตอบตามความคิดของผมด้วยความบริสุทธ์ใจตามมุมมองของผู้เข้าแข่งขันครับ อาจจะอ่านเข้าใจ หรือไม่เข้าใจบ้างต้องขออภัยด้วยครับผม เพราะผมเข้ามาอ่านกระทู้แล้วก็แอบรู้สึกเสียใจ และสะเทือนใจอยู่เหมือนกันครับที่รายการในตอนที่ผมไปร่วมแข่งขันถูกโจมตีหนักขนาดนี้ครับ แต่จริง ๆ แล้วรายการนี้ก็โดนแบบนี้ทุกเทปเหมือนกันครับซ่งผมก็ทราบมาอยู่แล้ว แต่ตอนนี้อารมณ์เปลี่ยนนิดหน่อยเพราะผมเป็นผู้ร่วมอยู่ในเหตุการณ์ครับผม แต่ผมไม่ได้หมายถึงว่าผมจะห้ามน้า ๆ เข้ามาติติงหรือคอมเม้นท์รายการนี้นะครับ ซึ่งเป็นเรื่องที่ดีแล้วครับที่มีฟีดแบคออกมาครับ

ด้วยความเคารพ
pizuuh

ดีใจด้วยที่น้อง pizuuh ไม่ได้อยู่ในแก๊งต้มตุ๋น
ส่วนแก๊งนี้จะสิงสู่อยู่ในรายการทีวีหรือเกมส์โชว์ใดๆ ผมไม่อยากไปใส่ใจ ใส่ใจแต่คนที่ผมรู้จัก ว่าจะแสดงความจริงใจออกมาเพียงใด
อย่างที่ทราบ ก่อนออกอากาศ ในวันนั้นเอง น้องpizuuhได้เจอลูกสาวของผม (น้องปิ๊ง)ที่คณะมนุษยศาสตร์ สาขาวิชาสื่อสารมวลชน มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ซึ่งน้องpizuuhได้รับเชิญไปเป็นวิทยากรในงานสัปดาห์สื่อสารฯ
พี่สาวของผมก็จบคณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
แวดวงคนทำสื่อ ก็ควรต้องมีจรรยาบรรณ เช่นกัน
ความรู้เรื่องกีตาร์ที่น้องpizuuh มีอยู่ ก็น่าภูมิใจได้แล้วครับ
ฟังมาก อ่านมาก เล่นมาก ย่อมรู้ดี
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 28-08-2012, 23:02 by povation.)
28-08-2012, 23:00
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กระทู้แฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ ... โพสไม่ได้ เพราะอะไรครับ - by povation - 28-08-2012, 23:00

Forum Jump: