Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กระทู้แฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ ... โพสไม่ได้ เพราะอะไรครับ
Author Message
Guidejung Offline
Member

Likes Given: 0
RE: กระทู้แฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ ... โพสไม่ได้ เพราะอะไรครับ
ผมว่าคำถามที่พี่ๆน้าๆมาถามกันแจกแต่สายกีต้าร์ยังยากกว่าในรายการอีก อย่างเริ่มมาด้วยการเปิดแผ่นป้าย ทำไมถามง่ายจังในใจผมอยากเห็นกีต้าร์ยี่ห้ออื่นที่ไม่สปอนเซอร์ด้วยเช่น Tom Anderson, James Tyler, Lowden, Santa Cruz(มีหลายหัวด้วย), Collings, Suhr, Esp, Klein, หรือที่สปอนเซอร์support เช่น fender รุ่นหัวกลับ, robben ford, snakehead จะได้ยากขึ้นอีกนิด
อย่างน้า Poodถาม หรือจะเป็นการใบ้จากรูปภาพจากพี่ป๋อ น่าจะยากกว่าเลยครับ ผมว่าเจาะลึกแต่ละแบรนไปเลย
27-08-2012, 11:12
Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: กระทู้แฟนพันธุ์แท้กีต้าร์ ... โพสไม่ได้ เพราะอะไรครับ
กรณีของน้องเดียว ผมสงสัยมานานว่า..ทางทีมงานปั้นขึ้นมาหรือเปล่า
ความเก่งมีอยู่จริงแต่คงไม่ได้เป็นแบบที่เห็นในทีวีแน่ๆ..Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
27-08-2012, 12:28
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
เท่าที่ทราบ ทางรายการจะบอกเรื่องคร่าวๆที่จะถามไปให้ทำการบ้านก่อนครับ แต่ไม่ถึงกับบอกคำตอบ

เช่น ให้ไปศึกษาเกี่ยวกับ กีต้าร์ตัวที่แพงที่สุด กีต้าร์ไฟ้ฟ้าตัวแรก กีต้าร์ Signature ของ Fender อะไรแบบนี้ครับ ผู้เล่นก็ไปค้นขว้าต่อและต้องท่องเรื่องราวอยู่ดีครับ ถึงบอกมาเยอะขนาดนี้ผมว่าผมก็ท่องไม่หมดอยู่ดี

ส่วนเรื่องของรางวัลปลอมๆ นั้นน่าเกลียดจังครับ สงสารคนได้รางวัล แต่ถ้าบอกผู้ชนะตรงๆ แต่ไม่ให้คนดูรู้ก็ยังดี คนดูก็ตื่นเต้นดีครับ
27-08-2012, 13:00
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ประเภทใบ้ข้อสอบ อ่านให้ดีๆ แล้วมาตอบ น่าจะเป็นเรื่องที่ทำเพื่อให้รู้เรื่องที่สำคัญมากๆ หรือเป็นเรื่องที่น่าสนใจ ด้วยความสงสารและเมตตาจากผู้ออกข้อสอบ
แต่ตำแหน่งแฟนพันธุ์แท้ แข่งขันกันชิงรางวัลด้วย ถามเพื่อให้คนดูทึ่ง หรือทะลึ่งในความแสนรู้ไปซะทั้งหมดของคนตอบ
เอ๊ะ หรือว่าแข่งความไวกันแน่นะ
เคยมีคนจะชวนผมให้ไปเล่นเกมแฟนพันธุ์แท้ทำนองนี้ ผมปฏิเสธทันทีว่า แฟนพันธุ์ทาง ซิพอได้
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
27-08-2012, 13:27
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
เรื่องติวข้อสอบก่อนออกรายการแฟนพันธ์แท้นี้เป็นเรื่องจริงๆครับ
เพราะตอน "แฟนพันธ์แท้คาราบาว" ยังต้องมีการเอาผู้เข้าแข่งขันมาติวกันก่อนเลยครับ
แต่ไม่ได้ติวโดยน้าแอ๊ดนะครับ หากแต่ติวโดยกลุ่มคนที่รักคาราบาว ซึ่งก็คือกลุ่มคนทีอยู่ใน carabao.net
น้าแอ๊ดยังเคยบอกเลยว่าเรื่องบางเรื่องขนาดตัวเองยังไม่รู้เลย แต่แฟนไน carabao.net รู้มากกว่าตัวน้าแอ๊ดเสียอีก
27-08-2012, 13:49
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(27-08-2012, 12:28)ยอดเยี่ยม Wrote: กรณีของน้องเดียว ผมสงสัยมานานว่า..ทางทีมงานปั้นขึ้นมาหรือเปล่า
ความเก่งมีอยู่จริงแต่คงไม่ได้เป็นแบบที่เห็นในทีวีแน่ๆ..Cool

อืม...เคยคิดเหมือนกับน้า ศช. เหมือนกัน

นอกเรื่องนิดนึง...ทำไมน้องเดียวไม่โตขึ้นเลย!
เห็นออกรายการทีวีมาตั้งนานก็ตัวเท่าเดิม จนเด็กรุ่นหลังๆ เค้าแซงกันไปหมดแล้ว
เด็กอายุน้อยกว่า(เยอะ)ที่มาออกรายการ ก็ดูโตกว่าน้องเดียวทั้งนั้น

หมดคำถาม....กลับเข้ามาเรื่อง"แฟนพรรค์นั้น" ต่อครับ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

27-08-2012, 15:03
OCM Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
(26-08-2012, 23:37)boobyblue Wrote: ผมเคยพูดถึงประเด็นแบบนี้มาบ้างในที่อื่น...
น้าหนุ่มยังมาปลอบประโลมผมในทำนองเป็นธรรมดาของโลกมายามันก็เป็นเช่นนี้แล....
จำไม่ได้แล้วหรือไง....Big Grin

ผมอยากเล่าเรื่องซ้ำๆเรื่องเดิมๆอีกรอบ...
ผมมีเพื่อนทำงานในแวดวงบังเทิงเป็นเบื้องหลังเป็นฝ่ายจัดสารพัดก่อนจะเป็นรายการอย่างที่เราได้เห็นๆกันนี้อยู่คน...
แล้วก็ให้บังเอิญเหลือเกินทำให้มีเหตุบางอย่างให้ผมต้องเกี่ยวข้องกับธุรกิจนี้เล็กน้อย...
เมื่อครั้งรายการนี้จัดแฟนพันธุ์แท้"เฉลียง"
หนึ่งในคณะเพื่อนผมนี้ได้มาทำการติดต่อขอซื้อกีต้าร์เก่าๆจากผมตัวหนึ่ง
พอดีเพื่อนผมทราบว่าผมกำลังจะขาย...เขาก็แจ้งข่าวมา...
ผมก็ยินดีอยากขายอยากได้ตังค์...เพื่อนก็เล่าความเป็นมาของความต้องการอยากซื้อให้ฟัง...
เขาบอกว่าทางรายการให้จัดซื้อกีต้าร์เก่าๆตัวหนึ่งเพื่อสมอ้างว่าเป็นกีต้าร์ตัวแรกของสมาชิกในวงเฉลียงคนหนึ่งซึ่งก็คือ.....จ.วอ.ปอ...
เพื่อมอบให้แก่ผู้ชนะเลิศในเกมส์ที่ว่า...
ผมฟังแล้วก็รู้สึกสมเพศในใจ...
แต่ไม่ใช่ว่าผมไม่ขายนะ...ผมก็ขายครับแต่.....
ย่อมมีแต่ครับ....เขาไม่ได้ซื้อไปหรอก...เพราะผมขายแพงเกินงบที่ตั้งไว้...
การเจรจาจึงจบลงแต่ไม่ได้หมายความว่าความตั้งใจนี้จบสิ้น...
คณะเขาก็หากีต้าร์ไปใช้ในรายการได้อยู่ดี..(กีต้าร์เก่าๆในประเทศนี้หายากซะที่ไหน...)
สรุปว่า...เขาไปเที่ยวซื้อกีต้าร์เก่าๆจากไหนมาก็ไม่รู้เพื่อมามอบให้แฟนพันธ์แท้ในรายการได้อย่างหน้าไม่อาย...โดยให้คุณที่รับสมอ้างว่าเป็นเจ้าของกีต้าร์มอบให้ด้วยตัวเองด้วย.....555555
เป็นไงครับ...เนียนมั้ยครับ....
คงมีคนรู้เรื่องนี้ไม่กี่คน....แต่ผมสงสัยทั้งรายการมันรวมหัวกันทำอย่างนี้ได้อย่างไร...
โดยเฉพาะไอ้คุณศิลปินท่านนั้นมันก็รู้อยู่เต็มอกว่าไม่ใช่ของๆมันมันยังโกหกหน้าตายมอบรางวันตอแหลนั่นได้...
เห็นใจก็แต่ผู้ชนะรายการในวันนั้น....
เขาคงภูมิใจกับกีต้ารร์ตัวนั้นมากมาย....
ขอร้องหากใครรู้จักเขากรุณาอย่าเล่าเรื่องนี้ให้เขาฟังนะครับ....
ผมไม่อยากให้เขาเสียความรู้สึก...Tongue
ได้รู้ความจริงแบบนี้แล้ว น่าตกใจมาก
เข้าใจว่ารายการทีวีมันเป็นมายา แต่แบบนี้ต้องเรียกว่าหลอกลวงแล้วครับ
27-08-2012, 15:39
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(27-08-2012, 15:03)Labour Wrote:
(27-08-2012, 12:28)ยอดเยี่ยม Wrote: กรณีของน้องเดียว ผมสงสัยมานานว่า..ทางทีมงานปั้นขึ้นมาหรือเปล่า

อืม...เคยคิดเหมือนกับน้า ศช. เหมือนกัน

นอกเรื่องนิดนึง...ทำไมน้องเดียวไม่โตขึ้นเลย!
เห็นออกรายการทีวีมาตั้งนานก็ตัวเท่าเดิม จนเด็กรุ่นหลังๆ เค้าแซงกันไปหมดแล้ว
เด็กอายุน้อยกว่า(เยอะ)ที่มาออกรายการ ก็ดูโตกว่าน้องเดียวทั้งนั้น

หมดคำถาม....กลับเข้ามาเรื่อง"แฟนพรรค์นั้น" ต่อครับ Big Grin

ไปถามคนที่ตกอยู่ในสภาพเดียวกัน คงได้คำตอบหรอก
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 27-08-2012, 15:53 by povation.)
27-08-2012, 15:47
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมว่าผู้เข้าแข่งขันเก่งมากทุกคนครับ โดยเฉพาะรอบชิงชนะเลิศผมเห็นใจคนแพ้ที่โดนถามเรื่องเกมที่ผมไม่เห็นว่ามันจะเกี่ยวกับการเป็นแฟนพันธุ์แท้กีตาร์ตรงไหน ส่วนคนชนะก็แปลกตรงที่ตอบใด้ทันทีว่า Bonnie Raitt เป็น Fender signature รุ่นแรกของศิลปินหญิงแต่กลับต้องเดาว่า Eric Clapton เป็น signature รุ่นแรกสุด ทั้งๆที่ EC Strat โด่งดังกว่าหลายสิบเท่า

นอกจากเรื่องความเก่งแล้วผมยังนับถือเรื่องความไวในรอบแรกด้วยครับ เพราะพอรูปขึ้นเขาก็ตอบใด้ทันทีโดยไม่ต้องคิดเลย อย่าง Martin 000-42 นี่ผมยังไม่ทันใด้ดูรูปเขาก็ตอบเลยหลังจากรูปขึ้นจอไม่ถึงสองวินาทีแต่ไม่ยอมอธิบายว่าทำไมถึงรู้ว่าเป็นรุ่นนี้

พวกน้าๆลองดูรูปด้านล่างไม่เกินสองวินาทีแล้วตอบผมหน่อยครับว่าตัวข่้างล่างนี่คือกีตาร์ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน

[Image: pXPTAS.jpg]
(This post was last modified: 27-08-2012, 21:36 by pood.)
27-08-2012, 19:55
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
ดูแค่สองวินาทีนึกได้ทันทีสองรุ่น
OM-42 กับ OM-45Marquis
ดูอีกนาที ปรากฎว่าไม่ใช่ทั้งสองรุ่นครับพี่กฤษณ์
27-08-2012, 20:29

Forum Jump: