Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าครับ ไม้ทำโครงกีตาร์นี่มันใช้ยี่ห้อเดียวกับ ไม้หน้า หรือไม้หลังครับ
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
น้าครับ ไม้ทำโครงกีตาร์นี่มันใช้ยี่ห้อเดียวกับ ไม้หน้า หรือไม้หลังครับ
ครับหลังจากท่องเที่ยว เข้ากระทู้นั้นออกกระทู้นี้อยู่ในบ้านหลังนี่นับไปๆมาๆ นี่จะเข้าปีที่สองแล้วครับ เก็บเกี่ยวความรู้ไปมากพอดู แม้จะจำได้บ้างไม่ได้บ้างก็ตาม สารภาพเลยว่าผมรู้จัก บาซิเลี่ยนจนดูออก ดมได้ ก็ที่นี่แหละครับ.

ที่นี่มันมีอยู่ว่าไม้หน้ากับไม้หลัง รวมไม้ข้างด้วย เหล่านี้เข้าใจยิ่งทีเดียว ไม้ลามิเมทต่างจากไม้อัดทำฝาบ้านอย่างไร แต่ว่าโครงข้างในหละครับ พวก ไม้ข้าว คาน กระดาน อเสธ นี่เค้าใช้ยี่ห้อเดียวกับไม้หน้าหรือไม่ครับ เช่น โซลิด สปรู๊ด คานก็ต้องยี่ห้อเดียวกัน หรือไม่ก็หยิบเอาเศษข้างๆมาเหลาๆ ใส่เข้าไป. ไม้หลังถ้า มะฮ๊อกฯ ก็จัดไปตามนั้น

หรือว่า เค้าต้องเลือกยี่ห้ออีกครับว่า ถ้าเฟรมแบบนี้ใช้ไม้โครง เมเปิ้ล โครงแบบนั้นใช้กระถินรงค์ หรือว่าไม่เกี่ยวกันครับไม้อะไรก็ได้ หยิบๆใส่ๆเข้าไป ขอให้มีการใสด้วยมือเสียงก็ดีได้

ขอบคุณครับ
25-08-2012, 15:29
Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
RE: น้าครับ ไม้ทำโครงกีตาร์นี่มันใช้ยี่ห้อเดียวกับ ไม้หน้า หรือไม้หลังครับ
"ยี่ห้อ" ที่พูดถึงนี่หมายถึงชนิดหรือประเภทรึเปล่าครับ แล้ว "อเสธ" "คาน" "ไม้ข้าว" "กระดาน" นี่คืออะไรครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
25-08-2012, 18:47
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: น้าครับ ไม้ทำโครงกีตาร์นี่มันใช้ยี่ห้อเดียวกับ ไม้หน้า หรือไม้หลังครับ
มีทั้ง Sitka spruce และ Mahogany Bracing ให้เลือกใช้ ลองดูที่นีครับ

http://www.thamguitar.com/index.php?mode...2#woodglue
25-08-2012, 19:09
Website Find Like Post Reply
cort Offline
Member

Likes Given: 14
(25-08-2012, 18:47)gong_bee_gees Wrote: "ยี่ห้อ" ที่พูดถึงนี่หมายถึงชนิดหรือประเภทรึเปล่าครับ แล้ว "อเสธ" "คาน" "ไม้ข้าว" "กระดาน" นี่คืออะไรครับ

Big Grinใช่ครับ มันคือประเภท หรือชนิดของไม้ครับ ขอโทษที่สำบัดสำนวนไปหน่อย แหะๆ. ส่วน ที่เหลือเป็นศัพท์ของช่างไม้ เมื่อตอนเด็กอยู่บ้านไม้ มีคุณตาเป็นช่างครับ หลังน้ำท่วมเราก็มักจะซ่อมบ้านเป็นประจำ เลยติดศัพท์พวกนี้มาด้วยครับผม คำเกล่านนี้ช่างจะใช้เรียกส่วนประกอบต่่่างๆ เพื่อให้รู้ว่า ไม้ชิ้นนั้นๆ ทำหน้าที่อะไรในโครงสร้างครับ

(25-08-2012, 19:09)Naris Wrote: มีทั้ง Sitka spruce และ Mahogany Bracing ให้เลือกใช้ ลองดูที่นีครับ

http://www.thamguitar.com/index.php?mode...2#woodglue

ผมหมายถึงมันจำเป็นใช่หรือไม่ ที่ต้องเป็นชนิดเดียวกันเช่นไม้หน้าเป็นชนิด Sitka spruce bearclaw เมื่อต้องการ
Bracing ก็ต้องเป็นไม้ Sitka spruce bearclaw ด้วย ใช้ชนิดอื่นไม่ได้. หีือว่าแท้จริงแล้วใช้ไม้อะไรก็ได้

ประเด็นของผมคือ ทุกวันนี้ผมเห็นกีตาร์ใหม่ๆ ยี่ห้อแปลกๆ ทั้งออล ทั้งท๊อป ซึ่งงานประกอบจะพอรับได้ แต่มาในราคาที่ เฮ้ย!!! จริงฮ๊ะ ใครจะๆไปคาดคิดว่า เดินๆอยู่เจอท๊อปเข้าให้ ไม้ข้างและหลังแม้จะลามิเนท แต่ โร๊ดวู๊ด ครับคุณพี่ เท่าน้ันยังไม่พอ เค้ามาพร้อมปรีแอมป์ สี่ช่อง และติดtuner มาตั้งแต่เกิด เสปกนี้เท่ากับไอ่เห่ยของผมเลย เจ้านั้นมัน 6,800 แต่เจ้านี่ติดราคาที่ 4200 เฮ้ย!!! จริงฮ๊ะ

จะบอกว่างานจีนทำได้ อ๊า ไอ่เห่ยมันก็จีน อ๋ายยยย๊ะ. ผมเลยมาคิดๆดูว่า ลองลดราคางานประกอบ (ห่วยรับได้) เอายี่ห้อออก และที่น่าจะเป็นต้นทุนหลักคือค่าไม้. เอในเมื่อมันก็ไม่ได้เล็กไปกว่ากันเท่าไหร่. ถ้าจะลดค่าไม้มันน่าจะไปเอาที่ Bracing คืิอใข้ไม้ราคาต่ำลงมาครับ ผมคิดว่า Bracing เองก็ใช้ไม่น้อยเลยทีเดียว น่าคิดนะครับ
(This post was last modified: 25-08-2012, 19:49 by cort.)
25-08-2012, 19:25
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

Likes Given: 0
ส่วนใหญ่แล้วใช้ spruce เหมือนไม้หน้าคับ
25-08-2012, 23:06
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
แพงหน่อยจะเป็น red spruce ครับ
06-09-2012, 06:18

Forum Jump: