Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ
ไม่มีใครไม่จ่ายภาษีครับ ผมเชื่ออย่างนั้น คือที่ตามลิงค์ที่ให้ มันจริงแต่ว่าส่วนเดียว เหมือนมองด้านเดียว เชื่อมัยเด็กที่ยังไม่มีงานทำ ชาวไร่ชาวนา คนแก่ไม่มีงานทำ หรือคนจรจัด ก็เสียภาษี เพียงแต่มันไม่ได้อยู่ในรูปแแบบของภาษีเงินได้บุคลธรรมดาเท่านั้น

เพียงแค่เดินไปซื้อบุหรีซักซอง เบียร์ซักกระป๋อง หรือ ปากกาซักแท่ง ไอแพทซักตัว เราโดน Vat 7% เข้าไปแล้ว และยังไม่พอแค่นั้น ยังมีภาษีการค้า ภาษีนิติบุคล และบุคลธรรมดา ที่เจ้าของสินค้า ใส่ลงไปในต้นทุนของเค้าก่อนจะมาขายเราอยู่แล้ว แม้เราจะไม่ได้จ่ายที่กรมฯ แต่เงินเราเค้าก็เอาไปจ่ายให้ เพราะมันรวมๆอยู่ในราคาสินค้าบวกติ่งแว๊กอีกเจ็ดเปอร์เซนต์

เวลาใครถามผม ผมก็บอกว่าผมเสีย แม้ฐานเงินเดือนผมจะไม่ถึง แต่ผมก็เสียภาษีนะครับ. ว่าแต่ว่าเจ้าของสินค้าที่ เอาเงินภาษีมารวมในราคาสินค้านี่ มันหมายถึงว่าเค้าไม่ได้เสียภาษีใช่หรือไม่ครับ. ถ้าใช่ ผมก็ว่ายังไม่แน่ เพราะเดี๋ยวก็ออกไปเดินเซเว่น คว้า อิชิตันมาขวดนุง น่านเสียภาษีแทนคุณตันไปเลย...,.
25-08-2012, 15:05
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ - by cort - 25-08-2012, 15:05

Forum Jump: