Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ
เรื่องภาษีนี่ด้วยความเคารพครับ ผมขอมองอีกมุมหนึ่งของการเสียภาษี คือผมขอมองว่าเจ้าของกระทู้ไม่ได้มีเจตนาจะหลบเลี่ยงอะไร ด้วยความเป็นคนไทยก็คงอยากจ่ายเต็ม เพียงแต่หลวงท่านเองก็มีช่องทางหลากหลายในการชำระ และในบางช่องทางนั้นก็จ่ายน้อยกว่า แต่ไม่ได้มีการประชาสัมพันธิ์ให้ทราบเท่านั้นเองครับ

เรื่องของภาษีนี่มันค่อยข้างละเอียดอ่อน ผมเคยคุยๆกับสาวๆที่เรียนบัญชี ได้ความมาว่ายิ่งเรียนรู้เรื่องนี้มาก คือยิ่งเรียนสูงขึ้นมันมีทางในการชำระภาษีน้อยลง อันนี้มีในหลักสูตรการเรียนการสอนระดับ ป.เอกนะครับ คือถ้าเป็น บช. แล้วทำให้เจ้าของกิจการเสียภาษีมาก มันพาลจะตกงานเอา ผมก็เลยไม่รู้ว่าเราจะไปเอา หลักศีลธรรจรรยา จริยธรรมตรงใหน ให้มันถูกต้องลงตัว คือมหาลัยก็สอนมาแบบนี้ นายจ้างก็ต้องการแบบนี้ แต่พอทำแบบนี้แล้วถูกถามว่าคนไทยหรือป่าว ผมเลยค่อนข้างไม่แน่ใจ ว่าเหตุใดจึงไม่มีการเรียนการสอนให้ เสียภาษีแบบสูงสุดไปเลย(แนวคิดดีแต่อาจจะไม่มีงานทำ)

คือภาษีครับเรายินดีเสีย แต่ก็ต้องมองในมุมของความละเอียดรอบคอบของการใช้เงินครับ คือถ้าเอาแบบตรงๆ ก็ซื้อที่ขายในประเทศ ที่ผู้จำหน่ายต้องคิดเอง เสียเอง แล้วบวกในราคาจำหน่าย อย่างนั้นก็เข้าท่า แต่กีตาร์บางตัวมันไม่มีขายในประเทศไทย จะหิ้วจะนำเข้ามันก็ต้องเอาสบายใจ แม้ว่าจะยินดีเสียแบบสูงสุดก็ตาม แต่มันทนไม่ได้เมื่องมีเสียงสวดมาว่า ไอ่โง่ เค้าเสียกันแบบนี้ราคาเท่านี้ ใช่เงินไม่เป็นไม่รู้จักประหยัด แด๋วปั๊ดเหนี่ยว ผมว่าตรงนี้แหละครับที่น่าเป็นห่วง
22-08-2012, 06:14
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ - by cort - 22-08-2012, 06:14

Forum Jump: