Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ
Author Message
gunkub Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ
ไม่อยากให้กีตาร์ไปลอยอยู่กลางทะเลเหมือนกันครับ Sad

แต่เพื่อนที่ฝากซื้อบอกว่าไม่อยากเสียค่าขน+ภาษีแพงมันก็เลยเลือกวิธีนี้กันครับ

ยังไงถ้าผมจะซื้อกีตาร์ใน ebay จะใช้บริการครับ Smile

เรื่องการขนของกลับเดี๋ยวนี้เค้าให้เอากลับได้ไม่กำหนดปริมาณรวมแต่เน้นปริมาณของครับ เพราะเค้ากลัวเอามาขาย

ส่วนของส่วนตัวเอากลับมาได้ครับ แต่กีตาร์ที่จะขนกลับมันเยอะเกินปกติ ครับ น่าจะโดนภาษี

เพื่อนผมเค้าเลยสรุปกันว่า จะขนกลับทางเรือแบบเสียภาษีเหมาเอาครับ
(This post was last modified: 21-08-2012, 09:16 by gunkub.)
21-08-2012, 09:15
Find Like Post Reply
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: ขอผู้ที่มีความรู้เรื่องเอากีตาร์กลับไทยหน่อยครับ
เรื่องภาษีนี่ด้วยความเคารพครับ ผมขอมองอีกมุมหนึ่งของการเสียภาษี คือผมขอมองว่าเจ้าของกระทู้ไม่ได้มีเจตนาจะหลบเลี่ยงอะไร ด้วยความเป็นคนไทยก็คงอยากจ่ายเต็ม เพียงแต่หลวงท่านเองก็มีช่องทางหลากหลายในการชำระ และในบางช่องทางนั้นก็จ่ายน้อยกว่า แต่ไม่ได้มีการประชาสัมพันธิ์ให้ทราบเท่านั้นเองครับ

เรื่องของภาษีนี่มันค่อยข้างละเอียดอ่อน ผมเคยคุยๆกับสาวๆที่เรียนบัญชี ได้ความมาว่ายิ่งเรียนรู้เรื่องนี้มาก คือยิ่งเรียนสูงขึ้นมันมีทางในการชำระภาษีน้อยลง อันนี้มีในหลักสูตรการเรียนการสอนระดับ ป.เอกนะครับ คือถ้าเป็น บช. แล้วทำให้เจ้าของกิจการเสียภาษีมาก มันพาลจะตกงานเอา ผมก็เลยไม่รู้ว่าเราจะไปเอา หลักศีลธรรจรรยา จริยธรรมตรงใหน ให้มันถูกต้องลงตัว คือมหาลัยก็สอนมาแบบนี้ นายจ้างก็ต้องการแบบนี้ แต่พอทำแบบนี้แล้วถูกถามว่าคนไทยหรือป่าว ผมเลยค่อนข้างไม่แน่ใจ ว่าเหตุใดจึงไม่มีการเรียนการสอนให้ เสียภาษีแบบสูงสุดไปเลย(แนวคิดดีแต่อาจจะไม่มีงานทำ)

คือภาษีครับเรายินดีเสีย แต่ก็ต้องมองในมุมของความละเอียดรอบคอบของการใช้เงินครับ คือถ้าเอาแบบตรงๆ ก็ซื้อที่ขายในประเทศ ที่ผู้จำหน่ายต้องคิดเอง เสียเอง แล้วบวกในราคาจำหน่าย อย่างนั้นก็เข้าท่า แต่กีตาร์บางตัวมันไม่มีขายในประเทศไทย จะหิ้วจะนำเข้ามันก็ต้องเอาสบายใจ แม้ว่าจะยินดีเสียแบบสูงสุดก็ตาม แต่มันทนไม่ได้เมื่องมีเสียงสวดมาว่า ไอ่โง่ เค้าเสียกันแบบนี้ราคาเท่านี้ ใช่เงินไม่เป็นไม่รู้จักประหยัด แด๋วปั๊ดเหนี่ยว ผมว่าตรงนี้แหละครับที่น่าเป็นห่วง
22-08-2012, 06:14
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(19-08-2012, 11:54)gunkub Wrote: คือตอนนี้ได้ทุนเรียน High school ที่อเมริกาครับ แล้วเพื่อนกับคนรู้จักฝากซื้อกีตาร์ตรึม

อยากทราบว่าจะส่งกีตาร์กลับแบบไม่ให้โดนภาษีทำไงบ้างครับ

ปล.ของผมถือขึ้นเครื่องส่วนตัวอยุ๋แล้วครับ

เรื่องการใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีอย่างถูกต้องตามกฏหมายนั้นไม่ใช่ประเด็นของกระทู้นี้ครับเพราะเจ้าของกระทู้ทราบอยู่แล้วว่าการเอากีต้าร์ของตัวเองขึ้นเครื่องส่วนตัวกลับมาด้วยนั้นใด้รับการยกเว้นภาษีอยู่แล้ว คำถามคือเมื่อมีคนฝากซื้อหลายตัว (เพื่อนและคนรู้จัก) จะส่งกลับแบบไหนถึงจะไม่โดนเก็บภาษี

เรื่องแบบนี้ผมอ่านแล้วอึ้งครับ เมื่อผู้ถามยังไม่เคยเสียภาษีเงินใด้แม้แต่บาทเดียวเพราะเป็นนักเรียนที่ใด้ทุนจากเงินภาษีของคนไทยคนอื่นซึ่งรวมถึงผมด้วยแล้วยังมาถามแบบนี้อีกหรือ

ผมก็เป็น "มนุษย์เงินเดือน" เหมือนกับน้าๆหลายคนในบ้านนี้ คุณทราบไหมครับว่าปีที่แล้วมีคนไทยเสียภาษีเงินใด้กี่คน

http://thaipublica.org/2012/04/personal-...molished3/

[Image: NGdbSm.jpg]
24-08-2012, 17:22
kongpatom Offline
Member

ด้วยความเคารพ ถ้ามองแบบเปิดใจหน่อยผมว่าน้องเค้าจะคิดแบบนั้นผมว่าไม่แปลกครับ (ไม่เกี่ยวกับผิดหรือถูกนะครับ) แค่ไม่แปลก ก็สังคมไทยมันเป็นแบบนี้ คนไทยหลายล้านคนก็น่าจะคิดแบบเดียวกับเพื่อนของน้องเจ้าของกระทู้ ส่วนหนึ่งก็ผู้ใหญ่ทำให้ดูเป็นตัวอย่างเหมือนเป็นเรื่องปกติ เป็นช่องทางแบบนี้ใครๆก็อยากหาข้อมูลเพื่อได้สิ่งที่ต้องการในราคาถูกที่สุด เมื่อไม่นานข่าวออกมาเรื่องจับรถนำเข้าราคาแพงแบบคันละหลายสิบล้าน ผมจำตัวเลขไม่ได้ว่ารวมเป็นเงินภาษีกี่พันล้านหรือเท่าไหร่แน่ ส่วนเรื่องภาษีเงินได้ก็ตามที่คุณปู๊ดได้กรุณาให้ข้อมูล เท่าืที่ผมทราบบางอาชีพก็ไม่ต้องเสียภาษีเงินได้ พ่อตาผมทำนาขายข้าวได้แกไม่เคยต้องจ่ายภาษีขายข้าว แต่จ่ายภาษีที่ดิน หรือปุ๋ยเคมีที่บวกไปเรียบร้อยแล้ว ผมเองทำงานมาเกือบยี่สิบปี เงินเดือนก็ยังน้อยจนอยู่ในเกณฑ์ไม่เสียภาษีเงินได้ ขณะน้องสาวคลานตามกันมาทำงานหลังผมปีเดียว จ่ายภาษีเรตสามสิบกว่าเปอร์เซ็นต์ ส่วนเรื่องที่เจ้าของกระทู้ได้ทุน (เอาเงินภาษีของชาติไปเรียน) มันไม่เกี่ยวกันเลยกับเรื่องซื้อของ ถ้าเค้าไม่ไปเรียน หรือเรียนแล้วสมองไหลก็ว่าไปอย่าง เขามีคุณสมบัีติผ่านเกณฑ์รัฐบาลไทยมันก็จบตรงนั้นครับ มาเหน็บแนมพวกเจ้าหน้าที่ที่คอรัปชั่น กินเงินเดือนที่เป็นภาษีของพวกคุณเหมือนกัน แต่กลับใช้ตำแหน่งหาช่องทางโกงชาติหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองและพวกพ้อง ผมจะช่วยโพสเชียร์ด้วยคน
(This post was last modified: 24-08-2012, 21:54 by kongpatom.)
24-08-2012, 21:51
Breedlover Offline
**

Likes Given: 1
สมมุติ

ถ้าผมเป็นคนมีฐานะ เดินทางไปท่องเที่ยวต่างประเทศปีละหลายรอบ
ไปเที่ยวครั้งนึงก็หิ้วกีต้าร์กลับมาครั้งละตัว สองตัว ไม่โดนภาษี

กับ

ถ้าผมเป็นนักเรียนนอก เรียนต่างประเทศอยู่ 3-4 ปี หลังจากจบการศึกษา เพิ่งจะมีโอกาสกลับบ้าน
ขนกีต้าร์กลับ 4-5 ตัว ไม่อยากจ่ายภาษี

สองข้อนี้ ความจริง ผลลัพธ์ไม่หน้าจะต่างกันนะครับ
วิธีแรกเค้ามีช่องว่างให้ทำได้ แต่วิธีหลัง ยังไงก็คงรอดยาก

น้องเค้ายังไม่มีรายได้ ยังไม่ต้องจ่ายภาษีเงินได้ก็ถูกแล้วครับ
มีภาษีอย่างอื่นให้จ่ายอีกตั้งเยอะแยะ ถ้าคิดกันจริงๆ ส่วนหนึ่ง ก็เป็นเงินของน้องเค้าเองด้วย
โชคดีในการเรียนนะครับ
(This post was last modified: 25-08-2012, 12:25 by Breedlover.)
25-08-2012, 12:22
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ไม่มีใครไม่จ่ายภาษีครับ ผมเชื่ออย่างนั้น คือที่ตามลิงค์ที่ให้ มันจริงแต่ว่าส่วนเดียว เหมือนมองด้านเดียว เชื่อมัยเด็กที่ยังไม่มีงานทำ ชาวไร่ชาวนา คนแก่ไม่มีงานทำ หรือคนจรจัด ก็เสียภาษี เพียงแต่มันไม่ได้อยู่ในรูปแแบบของภาษีเงินได้บุคลธรรมดาเท่านั้น

เพียงแค่เดินไปซื้อบุหรีซักซอง เบียร์ซักกระป๋อง หรือ ปากกาซักแท่ง ไอแพทซักตัว เราโดน Vat 7% เข้าไปแล้ว และยังไม่พอแค่นั้น ยังมีภาษีการค้า ภาษีนิติบุคล และบุคลธรรมดา ที่เจ้าของสินค้า ใส่ลงไปในต้นทุนของเค้าก่อนจะมาขายเราอยู่แล้ว แม้เราจะไม่ได้จ่ายที่กรมฯ แต่เงินเราเค้าก็เอาไปจ่ายให้ เพราะมันรวมๆอยู่ในราคาสินค้าบวกติ่งแว๊กอีกเจ็ดเปอร์เซนต์

เวลาใครถามผม ผมก็บอกว่าผมเสีย แม้ฐานเงินเดือนผมจะไม่ถึง แต่ผมก็เสียภาษีนะครับ. ว่าแต่ว่าเจ้าของสินค้าที่ เอาเงินภาษีมารวมในราคาสินค้านี่ มันหมายถึงว่าเค้าไม่ได้เสียภาษีใช่หรือไม่ครับ. ถ้าใช่ ผมก็ว่ายังไม่แน่ เพราะเดี๋ยวก็ออกไปเดินเซเว่น คว้า อิชิตันมาขวดนุง น่านเสียภาษีแทนคุณตันไปเลย...,.
25-08-2012, 15:05
agoodmouse Offline
Member

Likes Given: 7
ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา เก็บได้ไม่ถึง 5% ของเงินภาษีที่เป็นรายได้ทั้งปีครับ

เก็บจากภาษีมูลค่าเพิ่มได้มากสุด เพราะมันหลีกเลี่ยงกันได้ยากกว่า

ประเด็นคือ เป็นเรื่องของจิตสำนึกครับ ที่เราต้องช่วยกันสร้างช่วยกันทำ

ไม่ต้องไปเรียกร้องจากคนอื่น เริ่มที่ตัวเราครับ
Rhythm of love
25-08-2012, 23:22
Olanla Offline
Member

Likes Given: 211
ขอให้กิจการ Guitarmania รุ่งเรืองยืนยาวนะครับ เพราะตอนผมจะกลับไทยน่าจะได้ขอใช้บริการ
25-08-2012, 23:47
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ก็จัดส่งในแบบที่คิดว่าปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า ส่วนค่าขนส่งและภาษีต่างๆ ก็ไปคิดเงินกับ"เพื่อนหรือคนรู้จักฝากซื้อกีตาร์กันตรึม" นั่นแหละ เหมาะสมที่สุด

แต่ถ้าบังเอิญมีเหลือ ตอนประกาศขายก็บวกไปกับราคา (แต่อย่าลืมคำนวณก่อนนะว่า ราคาจะพอๆกับที่มีจำหน่ายโดยตัวแทนจำหน่ายในไทยหรือเปล่า)
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
27-08-2012, 14:36
gunkub Offline
**

คุณ pood ครับ คำว่าไม่โดนภาษีของผมคือ จ่ายแต่จ่ายน้อย ครับ ผมเข้าใจว่ายังไงก็ต้องโดนไม่มากก็น้อย

ผมก็เลยขนกับไอพวกที่เสียแบบเหมาจ่ายไปเลยที่เดียวให้เค้าจัดการให้ครับ

ปล.ค่าครองชีพที่นี่ผมออกเองเกือบหมดนะครับ และรวมๆแล้วมันเยอะกว่าภาษีที่ต้องจ่ายด้วยซ้ำ

ปล2.อย่าลากนักการเมืองเข้ามาเลยครับ กลัวดราม่า = =
(This post was last modified: 27-08-2012, 23:50 by gunkub.)
27-08-2012, 23:11

Forum Jump: