Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง guitar classic ครับ
Author Message
engkp Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ถามเรื่อง guitar classic ครับ
สงสัยเรื่องเหล็กดามคอกีต้าร์ครับ (ไม่แน่ใจว่าในภาษาอังกฤษเรียกว่า thauss rod ใช่ไหมครับ)

เห็นเพื่อนบอกว่า กีต้าร์ classic จะไม่มีเหล็กอันนี้ แต่ผมกลับไปดูกีต้าร์ตัวเองที่บ้านปรากฏว่ามีเหล็กดามครับ เลยไม่แน่ใจว่าจริงๆกีต้าร์ตัวเองที่คิดว่าเป็นกีต้าร์ classic จริงๆแล้วเป็นกีต้าร์ classic จริงหรือไม่
(ผมใช้ takamine hirade k5)

หรือจริงๆแล้วกีต้าร์ classic จะมีเหล็กหรือไม่มีเหล็กตามคอก็ได้ครับ

และถ้าเราจะซื้อกีต้าร์ classic ตัวใหม่เราควรจะซื้อที่มีเหล็กดามคอหรือไม่ครับ

กับอีกคำถามนึงครับ กีต้าร์ classic กับ flamingo guitar เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรครับ
12-04-2008, 02:07
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: ถามเรื่อง guitar classic ครับ
Classic ของ Takamine หลายรุ่นนี่เหนือกว่าชาวบ้านมากเลยครับ เพราะมีเหล็กดามคอ (Truss Rod) สามารถตั้งคอได้ แต่อย่างกีตาร์ Classic ราคาสูง เช่น Sakurai Kohno หรือ Kohno ก็ไม่มีเหล็กดามคอครับ

ไม่น่าจะเป็นประเด็นสำคัญในการเลือกซื้อ เพราะแรงตึงมันน้อยกว่าสายเหล็กมาก

ส่วน Flamenco Guitar (Flamingo มันเป็นนกกระเรียนตระกูลหนึ่งครับ) หน้าตาเหมือน Classic Guitar ทุกประการ

แต่จุดหลักสำคัญที่แตกต่างก็คือไม้ที่ใช้ทำ Back & Sides ครับ

เนื่องจากดนตรี Flamenco ของสเปนเป็นเพลงเต้นรำ รวดเร็ว รุนแรง เร่าร้อน เสียงของกีตาร์จะต้องพุ่งและไว bright ตลอดจนสามารถตีและเคาะตัวกีตาร์แรงๆ ได้เสียงดังได้

ไม้ข้างและไม้หลังจะเป็น Spanish Cypress สีออกเหลืองทองสว่างใส (เหมือนของน้า Robert อ่ะครับ)

ส่วน Classic Guitar ราคาสูงๆ มักจะใช้ concert grade Rosewood

Action ของ Flamenco มักจะต่ำกว่า Classic เพราะต้องการได้เนื้อเสียงแบบ snap หรือ buzz ซึ่งจะเพิ่มเสียงเสมือนเป็นเครื่องเคาะไปในตัวด้วย

ที่เหลือก็คือคนเล่นครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 12-04-2008, 11:12 by .::.pOoH.::..)
12-04-2008, 11:11
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

RE: ถามเรื่อง guitar classic ครับ
....น้า .::.pOoH.::. นี่เยี่ยมจริงๆครับ....เด๋วรอ....น้า Poppie กะ ป้า จ๋า มาตอบอีก 2 คน....ความรู้ท้วมท้น..........เชียร์.......

Attached Files Image(s)

12-04-2008, 11:21
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

ตอบคล้ายน้าปุ๊ค่ะ

เป็นกีตาร์คลาสสิคนั่นหละค่ะ เพียงแต่ว่าส่วนใหญ่ที่ไม่มีเจ้าเหล็กนี่ เพราะช่างคิดว่าแรงตึงสายมันน้อยกว่าอยู่แล้วค่ะ มันก็ไม่จำเป็น แต่ตอนเลืกซื้อเลือกตัวที่คอดีๆแล้วกันค่ะ เพราะเห็นบางตัว มันก็โก่งๆแล้ว

ซื้อตัวใหม่ ปกติพวกยี่ห้อดังๆหรือสั่งทำโดยตรงจากช่าง จ๋ายังไม่เคยเห็นเค้าทำเหล็กดามคอแบบกีตาร์โฟล์คมาให้นะคะ อาจจะเป็นเรื่องเสียงด้วยค่ะ กีตาร์คลาสสิคมันละเอียดอ่อนมากเลย

ตอนนี้อยากได้ที่เป็น บลาซิลเลี่ยนจังเลยค่ะ แต่แพงน่าดูเลย
เจ้าอ้วน
12-04-2008, 11:22
Website Find Like Post Reply
engkp Offline
Junior member
**

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
12-04-2008, 11:34

Forum Jump: