Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Review Laney LC 30
Author Message
merlot Offline
Yokee Playboy

Likes Given: 0
Review Laney LC 30
พึ่งได้ Amp ตัวนี้มาไม่นานนี้ครับ กำลังเห่อ อยู่

และ Review นี้สืบ เนื่อง มาจาก คำท้าทายของน้า LittleNomad ครับ ว่าถ้าผมไม่ Review น้าอ้วน จะเอา Amp ของผม ไป Review เองเป็นอันทำให้ผมนอนไม่หลับเลย.....ลองดูซะหน่อย

ผมนำ review นีมาไว้ใน "Musical Tips & Techniques" เพื่อเราจะได้ Pool Infomation ไว้ด้วยกัน Laney ไม่ใช่ Amp ยอดนิยมในตลาดมากนัก ผมแค่หวังว่า Review ชิ้นนี้ จะเป็นส่วนช่วยในการตัดสินใจ (แม้จะเป็นส่วนเล็กๆ) ในการซื้อ Amp for Electric Guitar ของน้าๆที่กำลังหา Eletric Guitar Amp อยู่

ต้องออกตัวก่อนว่าไม่ใช่นักดนตรีอาชีพนะครับ ข้อมูลที่เขียนเป็นไปตาม ความรู้ที่พอมีนิดหน่อย ความรู้สึกส่วนตัว และ research นิดหน่อย....
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
(This post was last modified: 11-04-2008, 16:44 by merlot.)
11-04-2008, 16:23
Find Like Post Reply

RE: Review Laney LC 30
Laney LC30 เป็น Amp UK Made หลอดล้วน 30W, Class A, หนัก 22 KG, ใช้ดอกลำโพง 12 นิ้วของ Celestion, มี 2 Channel แยกกัน คือ Channel Clean กับ Drive

? ได้มาครั้งแรกตื่นเต้นมากครับ เพราะเป็นพวก บ้าหลอด อยากได้ Amp หลอดมานานแล้ว อาจสืบเนื่องมาจาก Takamine Cool Tube ที่ น้า Pood มีน้ำใจแบ่ง Acoustic Guitar ให้ผมใว้ใช้ตัวนึ่ง ส่วนAmpตัวนี้ พอได้มาลองพลิกดูข้างหลังเห็นหลอดเรียงราย ชอบ มากๆ นับรวมกันได้ 8 หลอด เป็น Pre 4 หลอด และ เป็น Power 4 หลอด หลอด Pre เป็น 12ax7 ยอดนิยมสำหรับ Tube Amp ทั่วไปครับ

? Laney ตัวนี้ มี 2 Channel ครับ ทั้ง 2 Channel มี 3 EQ คือ Tre, Mid, Bass แยกกันโดยสิ้นเชิงคือ Clean Channel มี EQ ชุดหนึ่ง และ Drive Channel มีEQ อีกชุดหนึ่ง ข้อดีคือปรับได้ละเอียดมากครับ Range ของ Tone เสียงกว้างมาก

? ที่ Channel Clean มี Bright switch ซึ่งหน้าที่ของมันคือ Boost ย่านเสียงแหลมครับ โดย Bright Switch เนียจะไม่มีผลเลยตอนใช้ Drive Channel ผมพบว่า Bright Switch เนี่ย มีประโยชน์มากตอน ใช้ Guitar ที่ Bass มากๆเช่น Les Paul หรือ พวก Guitar Super Strat ที่มีเสียง Clean ห่วยๆ เช่น Ibanez ไอ้เจ้า Bright Switch พอช่วยได้ สำหรับ Guitar Single Coil แบบ Fender คงไม่ต้องใช้มั้งครับ มันจะแหลมไป อันนี้แล้วแต่ชอบ Bright switch ตัวนี้ไม่มีผลกับ Drive Channel ครับ ซึ่งผมชอบเพราะไม่ทำให้เสียง โหดลดลง เวลาเราเล่นเพลงที่มีทั้งเสียแตกและเสียง Clean ในเพลงเดียวกัน

? มี Reverb ผมพบว่า Reverb ของ Laney ไม่เยอะเท่า Fender Hot Rod Deluxe แต่ก็พอเพียงครับ ของ Hot Rod นี Reverb เยอะมาก บิดนิดเดียวเสียงสะท้อน อ้อน อ้อน อ้อน อ้อน อ้อน อ้อน อ้อน มากมาย ไม่รู้ว่ารุ่นอื่น เป็นหรือเปล่า

?มี Input Jack อยู่ สองช่องคือ High กับ Low โดยช่อง High เอาไว้เสียบ Guitar ที่มีวงจร Passive ทั่วไป และ ช่อง Low เอาไว้เสียบ Guitar ที่ มี Output มากกว่าคือพวก Guitar ที่ใส่ถ่าน มีพวกวงจร EMG หรือวงจร Boost เช่นพวก ESP บางรุ่น หรือ พวก Steinberger หรือ Fender Eric Clapton

? มีช่อง Send & Return สำหรับต่อ Loop Effect โดยเฉพาะพวก Modulation ทั้งหลายแหล่ และก็มี ปุ่มควบคุม Effect อีกที อันนี้ยังไม่เคยลองครับเพราะ ยังไม่มี Effect! (ที่คู่ควรกับ Amp ตัวนี้)

? มีช่องระบายความร้อนของหลอด ด้านบน ผมว่ามันออกแบบเข้าท่าดีแฮะ คือเขาออกแบบให้ความร้อนระบายออกด้านบน ซึ่งเป็นธรรมชาติของ อากาศที่ร้อนอยู่แล้วที่จะมีน้ำหนักเบากว่าอากาศเย็นและลอยสูงขึ้น อันนี้อยากพูดนิดนึงพวก Amp หลอดนี่อย่าวางชิดกำแพงนะครับ มันทำให้ความร้อนไม่ระบายออก เหมือนพวกตู้เย็นเหมือนกันอย่าว่างชิดกำแพง

? มี Stand by Switch ครับ อันนี้ผมว่าควรเป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับ Tube Amp สุดที่รักของทุกท่านทั่วไป หลอดจะได้อยู่กับเรานานๆ แต่ก็ยังพบว่า บางยี่ห้อไม่ทำ รุ่นเล็กๆพอให้อภัย เพราะไม่ยอมทำกันซะส่วนใหญ่ไม่มีทางเลือก บางยี่ห้อ ใหญ่ขึ้นมาระดับหนึ่งยังไม่ทำ เลยไม่อยากซื้อครับ

? มีช่อง Footswitch ที่รองรับ สำรับ Footswitch 2 ปุ่ม ปุ่มหนึ่งสำรับ Switch ระหว่าง Clean Channel กับ Drive Channel อีกปุ่มคือ ปิด เปิด Reverb ตัว Footswitch ไม่ได้ให้มา กับ Amp นะครับ แต่ก็ Ok เพราะรู้สึกว่าได้ Amp ตัวนี้มาในราคาที่ฝรังเขาเรียกว่า ?Good Deal? แล้ว ผมไปซื้อ Footswitch ของ Hartke ราคาพันกว่าบาท (มั้ง) มี 2 ปุ่มเป็นใช้ได้

? มีช่องต่อ External Speaker

? ผมอยากพูดถึงเรื่อง Amp Class A ซะหน่อยครับ เพราะพยายามหาข้อมูลพวกนี้มานิดหน่อย คือหลายคนคิดว่า คำว่า Amp Class A เนียคือ Amp ที่มีเสียงระดับ Grade A อาจเป็นเพราะด้วยเหตุนี้ Laney จึงพยายาม Promote ว่า Amp รุ่นนี้เป็น Class A จริงๆแล้ว Class A เป็นวงจร ของ Tube Amp แบบหนึ่งครับ มันมี หลาย แบบ หลาย Class ครับ มีทั้ง Class A, Class B, Class AB, Class C มากมายไปหมด ซึ่งถ้าถามว่า Class A มีวงจรแบบใหน จากการพยายามอ่าน พยายามศึกษาของผม ก็ขอบอกว่า อ่านแล้วศึกษาแล้วปารกฏว่า...ไม่เข้าใจ แต่พอจับใจความได้ว่าส่วนใหญ่ Class A จะมีขนาดใหญ่กว่า AB และไม่สามารถบอกได้ว่า Class อะไรเสียงดีที่สุด แต่ทว่าในบรรดา Amp ที่เป็นตำนานทั้งหลาย รวมไปถึง Fender Bassman, Marshall Plexi, Tweed Fender Deluxe, Blackface Fender Twin Reverb, Blackface Fender Super Reverb, Vox AC30, Ampeg SVT, and Marshall JCM800, ล้วนแล้วแต่เป็น Class AB!!

Cause every little thing is gonna be alright.
(This post was last modified: 11-04-2008, 18:07 by merlot.)
11-04-2008, 16:41

มาถึงภาค ทดลองเสียง

? ทดลองเสียง Clean เสียงดีครับ! ผมได้อ่าน Review ของ Amp รุ่นนี้ ใน Harmony-Central และที่อื่นด้วย พบว่าบางคนบอกว่าเสีย Clean ของ Amp รุ่นนี้เหมือน Idle Clean Amp รุ่นหนึ่งคือ VOX AC30 ตัวผมเองเคยลอง VOX AC30 เหมือนกัน เสียงมันหวานจับใจ หวานแบบ ?ฟุ้งๆ? ไม่เหมือนพวก Fender หรือ Mashall ที่มีเนื้อเสียงมากกว่า ส่วนตัวผมรู้สึกว่า Laney LC30 ตัวมีส่วนคล้ายคลึงกับ VOX AC30 ซะบ้างอาจจะซัก 60% ที่เหลือมีส่วนผสมของ Fender เหมือนกัน คือมีเนื้อเสียงมากกว่า VOX สรุปว่าพอใจครับ

? ทดลองเสียง Drive เสียงก็ ok ครับ! Range ของ เสียงแตก กว้างพอสมควร ปรับแตกน้อยๆซัก 2-4จะได้Tone แบบ ?Cuttin Blues? แบบ SRV ยิ่งปรับเสียงกลางมากขึ้นยิ่งเหมือน ปรับDriveมากขึ้นมาหน่อย ซัก 4-6 จะได้แบบ Santana, Garry Moore ปรับมากขึ้นก็ยิ่ง Rock มาก Range มันกว้างดีจริง แต่ก็คงโหดสู้พวก Mesa ไม่ได้ คือเล่นพวก Metallica คงไม่ใหว แต่ Rock 80-90 หรือแบบ Guitar Hero ทั่วไปหายห่วง แบบที่เขาเรียกว่า ?แตกหน้าตู้? ที่ชอบมากคือภาค Drive มี EQ แยก คือมันทำให้ปรับ Tone เสียงได้ละเอียดมาก ตอนนี้ผมพอใจเสียงแตกจากตู้ตัวนี้มาก แบบที่เรียกว่า ตอนนี้ไม่มองพวกแตกก้อนเลย เรียกว่า ?พอเพียง? แล้ว ต่อไปอาจไปหาพวก Over Drive มา Boost เสียงแตกจากหน้าตู้ เป็นอุปกรณ์เสริม

11-04-2008, 16:49

สรุป

Laney ตัวนี้ เป็น Amp ที่มีแนวเสียง แบบ "Over-All" คือนักดนตรีอาชีพสามารถใช้ได้ทัวไปทุกแนว ไม่ได้มี Character ไปทางใดทางหนึ่งโดยเฉพาะ ถือเป็นทั้งข้อดี และข้อเสีย มี Features โดยทั้วไป ที่ Amp หลอด แบบ "Ok-Ok" ควรจะมี ผมได้ Amp ตัวนี้มา ในราคาที่ผมคิดว่า "Good Deal" ถื่อว่า Happy ครับ

จบการ Review ครับ ต้องขอโทษด้วย ที่ไม่มีรูปถ่าย เดี๊ยวหากล้องได้ จะมา Edit ลงให้ใน โอกาสหน้านะครับ

11-04-2008, 17:01
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Good job....
(This post was last modified: 11-04-2008, 17:28 by SARUN.)
11-04-2008, 17:27
MayDay Offline
Birdie Hunter

เยี่ยมครับ ผมได้ยินหลายคนแนะนำแอมป์รุ่นนี้ไว้สำหรับคนชอบหลอดที่ไม่ต้องการจ่ายแพงเกินเหตุ...คุ้มค่า Smile
? One man's junk is the other man treasure ? Cool
11-04-2008, 18:24
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ละเอียดดีจังครับ Smile

ไหนๆก็เขียนมายาวเหยียดแล้ว ถ้าว่างๆ น้า Merlot ลองเปรียบเทียบแอมป์ไฟฟ้าตัวอื่น ที่ราคาใกล้เคียงกันให้ด้วยนะครับ

แต่ผมไม่ซื้อหรอก ถึงจะเหลือไฟ้ฟ้าแฟชั่นอยู่ตัวนึงก็ตาม ก็ยืมน้า Merlot เล่นไง กั๊กๆๆๆ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
12-04-2008, 10:24

.::.pOoH.::. Wrote:ละเอียดดีจังครับ Smile

ไหนๆก็เขียนมายาวเหยียดแล้ว ถ้าว่างๆ น้า Merlot ลองเปรียบเทียบแอมป์ไฟฟ้าตัวอื่น ที่ราคาใกล้เคียงกันให้ด้วยนะครับ

แต่ผมไม่ซื้อหรอก ถึงจะเหลือไฟ้ฟ้าแฟชั่นอยู่ตัวนึงก็ตาม ก็ยืมน้า Merlot เล่นไง กั๊กๆๆๆ

อย่าเล่นเลย Pooh เล่น Guitar โปรงอะดี อยู่แล้ว...............หรือจะ Metallica รำลึก??

13-04-2008, 15:18
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

merlot Wrote:อย่าเล่นเลย Pooh เล่น Guitar โปรงอะดี อยู่แล้ว...............หรือจะ Metallica รำลึก??

นานๆทีเปลี่ยนบรรยากาศไง...เหลืออยู่ตัวเดียว ไม่ได้เปลี่ยนสายมา 8 ปี แล้ว Cool

ว่าจะหา pickup ใหม่ใส่ให้เค้า โดนขังลืมมานาน Rolleyes ต้องจับเสียบแอมป์ไฟฟ้า จึ๊กก ดูก่อนว่า sound มันเป็นไง อุอุ

[Image: lestop1et7.jpg]
[Image: headtw4.jpg]
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-04-2008, 21:26
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
ตอนนี้ใคร dealer แล้วอ่ะครับ และก็ราคาไปถึงไหนแล้ว

แล้วก็ LC30 กับ VC30 นี่มันต่างกันยังไงครับ (ผมเล่น pop ทั่วๆไปอย่าง Cliff Richard, CCR, Bee Gee, The Impossible, Grand Ex, ชาตรี ฯลฯ)
Just for fun!
14-04-2008, 06:55
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: