Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์ตัวใหม่ของจ๋าค่ะ
Author Message
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

Likes Given: 0
กีตาร์ตัวใหม่ของจ๋าค่ะ
เห็นว่าห้องนี้เงียบเหงา เลยแวะมาค่ะ

จ๋าซื้อมาเมื่อวานนี้เองค่ะ ใหม่ของจ๋าเก่าของเค้าอะ สภาพรอยเยอะมาก เสียงก็เป็นไงไม่รู้ฟังไฟฟ้าไม่ออกค่ะ แต่ก็คงพอใช้ได้มั้งอะ

ตอนนี้ก็เอามาหัดเล่นค่ะ ตีคอร์ด ฉับๆ ก็สนุกดีแฮะ

จ๋ากำลังหัดเล่นกีตารืไฟฟ้าค่ะ เดี่ญวต่อไปหาแอมป์ที่เสียงแบบวินเทจบ้านๆอีกซักตัว

ไว้จ๋าเก่งแล้ว(คงอีกนาน)จะขอมาแจมกะน้าๆด้วยนะคะ อิอิ

Attached Files Image(s)

เจ้าอ้วน
10-04-2008, 18:06
Website Find Like Post Reply
จ๋า Offline

RE: กีตาร์ตัวใหม่ของจ๋าค่ะ
ข้างหลัง

เจ้าอ้วน
10-04-2008, 18:11
จ๋า Offline

มีข้อไม่ชอบอย่างนึงค่ะ

ทำไมเวลาเล่น สายหนึ่งมันดังน้อยกว่าสายอื่นมากๆเลยอะคะ ลองเอาไขควงไขมันขึ้นก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก ทำยังไงดีคะ

เจ้าอ้วน
10-04-2008, 18:14
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
จ๋า Wrote:จ๋าซื้อมาเมื่อวานนี้เองค่ะ ใหม่ของจ๋าเก่าของเค้าอะ

กีต้าร์ เก๋ามากๆ
เห็นแล้ว นึกถึง Mike Stern

จ๋า Wrote:ไว้จ๋าเก่งแล้ว(คงอีกนาน)จะขอมาแจมกะน้าๆด้วยนะคะ อิอิ
โอ้โห...แล้วที่ลงในยูทูปนี่ยังไม่เก่งอีกเหรอ??? ไม่จริงละม้าง 555

มาๆๆๆๆ...มาแจมกัน...
(This post was last modified: 10-04-2008, 19:24 by SARUN.)
10-04-2008, 19:21
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

จ๋า Wrote:มีข้อไม่ชอบอย่างนึงค่ะ

ทำไมเวลาเล่น สายหนึ่งมันดังน้อยกว่าสายอื่นมากๆเลยอะคะ ลองเอาไขควงไขมันขึ้นก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก ทำยังไงดีคะ

ส่วนใหญ่กีต้าร์ทรง Tele Neck Pickup สาย 1 เสียงจะเบากว่าเพื่อนครับ
แล้ว Bridge Pickup มันก็น่าจะโดนเปลี่ยนมา กลายเป็นแบบ Blead คู่
มันเลยรับเสียงสาย 1 ได้ไม่ดีนัก

สำหรับ Neck Pickup พอจะแก้ได้ เพราะแม่เหล็กแต่ละสายแยกออกจากกัน
แก้ได้โดยถอด Pick Guard ออกมา เปิดมาดูด้านหลัง Pick guard
หาปากกา ดันแม่เหล็กของสาย 1 ให้สูงขึ้น ให้แม่เหล็กใกล้สาย 1 มากขึ้นซัก 1-2 mm
ถ้าอาการยังดีขึ้นไม่มาก ก็ให้ดันแม่เหล็กของสาย 6-2 ให้ห่างสายกว่าเดิมซัก 1-2 mm

แต่สำหรับ Bridge Pickup หมดทางแก้ครับ ต้องเปลี่ยน Pickup ลูกเดียว Sad

*** Bridge Pickup จะมีระยะห่างของแม่เหล็กจากสาย 1-6 ประมาณ 48 mm
*** Neck Pickup จะมีระยะห่างของแม่เหล็กจากสาย 1-6 ประมาณ 51 mm
แต่ Neck Pickup ของกีต้าร์ทรง Tele จะมีระยะห่างระหว่างสาย 1-6 กว้างกว่าเพื่อน
คือกว้างถึง 55 mm

**การเอา Pickup ความกว้าง 51 mm ไปใส่กีต้าร์ทรง Tele ก็จะทำให้สาย 1 เบาอย่างที่จ๋าเจอครับ **
[Image: myworkspace.jpg]
10-04-2008, 21:52
จ๋า Offline

yodchula Wrote:
จ๋า Wrote:มีข้อไม่ชอบอย่างนึงค่ะ

ส่วนใหญ่กีต้าร์ทรง Tele Neck Pickup สาย 1 เสียงจะเบากว่าเพื่อนครับ
แล้ว Bridge Pickup มันก็น่าจะโดนเปลี่ยนมา กลายเป็นแบบ Blead คู่
มันเลยรับเสียงสาย 1 ได้ไม่ดีนัก

สำหรับ Neck Pickup พอจะแก้ได้ เพราะแม่เหล็กแต่ละสายแยกออกจากกัน
แก้ได้โดยถอด Pick Guard ออกมา เปิดมาดูด้านหลัง Pick guard
หาปากกา ดันแม่เหล็กของสาย 1 ให้สูงขึ้น ให้แม่เหล็กใกล้สาย 1 มากขึ้นซัก 1-2 mm
ถ้าอาการยังดีขึ้นไม่มาก ก็ให้ดันแม่เหล็กของสาย 6-2 ให้ห่างสายกว่าเดิมซัก 1-2 mm

แต่สำหรับ Bridge Pickup หมดทางแก้ครับ ต้องเปลี่ยน Pickup ลูกเดียว Sad

*** Bridge Pickup จะมีระยะห่างของแม่เหล็กจากสาย 1-6 ประมาณ 48 mm
*** Neck Pickup จะมีระยะห่างของแม่เหล็กจากสาย 1-6 ประมาณ 51 mm
แต่ Neck Pickup ของกีต้าร์ทรง Tele จะมีระยะห่างระหว่างสาย 1-6 กว้างกว่าเพื่อน
คือกว้างถึง 55 mm

**การเอา Pickup ความกว้าง 51 mm ไปใส่กีต้าร์ทรง Tele ก็จะทำให้สาย 1 เบาอย่างที่จ๋าเจอครับ **

เค้าเปลี่ยนปิ๊กอัพมาจริงๆด้วยค่ะ น้า yodchu เซียนจริงๆเลย เป็นตัวหน้าของ รินท์ กับตัวหลัง rtec
แต่เค้าก็ให้อันเก่ามาด้วยนะคะ แล้วมันเปลี่ยนกลับยังไงนี่คะน้า ต้องให้ร้านทำใช่ไหมคะ

SARUN Wrote:
จ๋า Wrote:จ๋าซื้อมาเมื่อวานนี้เองค่ะ ใหม่ของจ๋าเก่าของเค้าอะ

กีต้าร์ เก๋ามากๆ
เห็นแล้ว นึกถึง Mike Stern

จ๋า Wrote:ไว้จ๋าเก่งแล้ว(คงอีกนาน)จะขอมาแจมกะน้าๆด้วยนะคะ อิอิ
โอ้โห...แล้วที่ลงในยูทูปนี่ยังไม่เก่งอีกเหรอ??? ไม่จริงละม้าง 555

มาๆๆๆๆ...มาแจมกัน...

เก๋าจิงๆค่ะ แต่จ๋าชอบแบบนี้นะคะ จ๋าไม่เก่งเลยค่ะ จริงๆนะ
เจ้าอ้วน
10-04-2008, 23:23
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

....ผมก็เห็นด้วยครับ กับ น้า yodchula ที่ว่า **การเอา Pickup ความกว้าง 51 mm ไปใส่กีต้าร์ทรง Tele ก็จะทำให้สาย 1 เบาอย่างที่จ๋าเจอครับ ** .......ป้า จ๋า ลองดูซิว่า ปุ่มแม่เหล็กตรงกะ สายใหมครับ......ถ้าตรงแล้วก็โอเช......เปลี่ยนสายให้ใหญ่ขึ้นอีกหน่อยครับ......กีต้าร์ที่เป็น ฟิกบริด ควรใช้สายอย่างน้อยเบอร์ .010 ครับ......ยื่งแยะเสียงจะยิ่งชัด ......ยิ่งเจ็บนิ้วดี ......ผมชอบใช้สายเบอร์ .011 ครับ ........ว่าแต่กีต้าร์ ยามาฮ่า ของป้าจ๋ารุ่นนี้ก็เป็นรุ่นที่ดีครับ ....... ถ้าป้าไม่ได้ซื้อของ โมฯ มาก็โอครับ

10-04-2008, 23:34
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

เปลี่ยน Pickup นี่ไปหาช่างทำกีต้าร์แป๊บเดียวก็เสร็จครับ รอรับได้เลย
เอาตัวเก่าติดเถอะจ้า ของใหม่ที่เปลี่ยนมา ไม่น่าจะ Work ทั้งสองตัวเลยครับ

ท่าทางเจ้าของเก่าจะเน้นแต่แรงนะ Pickup พวกนี้ ออกจะไร้ลีลาไปนิด ฮุๆๆๆ
[Image: myworkspace.jpg]
11-04-2008, 02:42
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
เปลี่ยน Pickup ลองไปหาพี่ศักดิ์ก้อได้ครับ เร็วดี เเถวประตูน้ำเซ็นเตอร์ 081 629 5257
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

11-04-2008, 07:50
จ๋า Offline

ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านมากมายเลยค่ะ เดี๋ยวหลังสงกรานต์จะเอาไปเปลี่ยนคงเป็นร้านลุงจงหละค่ะแล้วเซทเป็นสายเบอร์สิบด้วยเพราะใกล้บ้านเลย ปิ๊กอัพตัวที่เค้าโมมาก็ขายซะ อิอิ ตัวนี้ซื้อมา 4500 ไม่รู้ถูกหรือแพงอะค่ะ แต่จะใช้มันฝึกไปเรื่อยๆก่อน เก่งแล้วค่อยว่ากันเนอะ
เจ้าอ้วน
11-04-2008, 08:01

Forum Jump: