Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ
กีต้าร์ไฟฟ้าเก่ามันแพงเพราะการปั่นราคาของนักสะสมกีต้าร์ครับ จากราคาหลักพันกลายเป็นหลักล้าน
เมื่อสิบปีก่อน Fender ยุค 70's หรือรุ่นหัวโตไม่มีใครเล่นเพราะเป็นยุคตกต่ำสุดของบริษัทในเรื่องคุณภาพ
ตกต่ำจนขายไม่ออกและ CBS ต้องขายกิจการแบบโล๊ะทิ้งไป ตอนนี้กลับมาซื้อขายกันเป็นแสนแล้ว เห็นเขาว่า
พวกvintage reissue ของญี่ปุ่นยุคต้น 80's ก็กำลังราคาพุ่งเหมือนกัน

มีนักสะสมคนหนึ่งที่มี Strat กว่าร้อยตัวแต่ไม่เคยเปลี่ยนสายเลยซักตัวเพราะกลัวราคาตก ผมว่าปล่อยเขาไปเถอะครับ
ผมเองก็มีกีต้าร์ไฟฟ้าเก่าที่เก็บใว้เพราะมันมีคุณค่าทางจิตใจแต่ไม่เคยคิดจะซื้อกีต้าร์รุ่นเก่าฯมือสองเลย

เรื่องไม้นี่ผมว่าหาไม่ยากหรอกครับเพราะไม้ที่เอามาทำพื้นหรือฝาบ้านใด้ก็เอามาทำกีต้าร์ไฟฟ้าใด้ทั้งนั้น เรื่อง pickup นี่รุ่นใหม่
แรงกว่าและจี่น้อยกว่ารุ่นเก่าเลยเล่นใด้กว้างกว่าแต่หลายคนก็ชอบเสียงของรุ่นเก่ามากกว่าอย่างคุณ Yodchula เป็นต้น
09-04-2008, 16:27
Find Like Post Reply
merlot Offline
Yokee Playboy

Likes Given: 0
RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ
ของผมยังไม่เก่ามากครับ เป็นปี 92 แต่เริ่มเห็นไม้ยุบตัวแล้ว

ส่วนเรื่อง Vintage บางอย่างผมว่า ซื้อกันไม่ได้ครับ
- ไม้ที่แห้งตามธรรมชาติกับการอบให้แห้งมันต่างกัน
- สมัยก่อน Pollution น้อยกว่า ดินฟ้าอากาศก็ต่างกัน ทำให้ไม้มีคุณภาพดีกว่า
- Pickup เก่าๆที่แม่เหล็ก เสื่อมสภาพลง ทำให้สายแกว่งได้มากขึ้นทำให้ Sustain มากขึ้น อุปกรณ์ Electronicที่มีไฟอ่อนๆ แล่นผ่านนานๆ ทำให้เสียงดีขึ้น ผมไม่แน่ใจว่าวัสดุของเก่าจะดีกว่าของใหม่หรือเปล่านะครับ Pick up PAF ของ Gibson แท้ๆขายกันหลักแสน
- แม้กระทั่ง Effect เก่ามากๆบางตัวก็สังเสาะแสวงหากันอยู่ทั้งๆที่มีของใหม่ออกมามากมาย เช่น TS9

ทั้งหมดนี่...................โม้ครับ Tongue
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
09-04-2008, 17:33
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
pood Wrote:เมื่อสิบปีก่อน Fender ยุค 70's หรือรุ่นหัวโตไม่มีใครเล่นเพราะเป็นยุคตกต่ำสุดของบริษัทในเรื่องคุณภาพ
ตกต่ำจนขายไม่ออกและ CBS ต้องขายกิจการแบบโล๊ะทิ้งไป ตอนนี้กลับมาซื้อขายกันเป็นแสนแล้ว เห็นเขาว่า

Fenderรุ่นหัวโต เคยคลั่งไคล้ อยู่พักนึง ดูยังไงก็ขลัง....ระยะหลังมานี้ อาการเริ่มทุเลาลงบ้าง

merlot Wrote:ทั้งหมดนี่...................โม้ครับ Tongue

อ้าว....???
09-04-2008, 17:39
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

merlot Wrote:ของผมยังไม่เก่ามากครับ เป็นปี 92 แต่เริ่มเห็นไม้ยุบตัวแล้ว

ธ่อ~~~ ก็น้าเล่นใส่กำลง กำไลซะเต็มแขนขวาซะงั้น มันก็ยุบเซ่~~~ ฮี่ๆๆๆๆ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-04-2008, 17:40
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

กีต้าร์เก่าเสียงดีจริงๆครับ แต่.............. ไม่ใช่ทุกตัวที่เสียงดีนะครับ
บางตัวก็ธรรมดามากๆ บางตัวก็ดีใจหายเลย ที่เป็นแบบนี้เพราะว่า
มาตราฐานการผลิตสมัยก่อนยังต่ำกว่าปัจจุบันมาก เรียกว่าลองผิดลองถูกกันไป
ตัวไหนบังเอิญออกมาดีก็ดีไป บางตัวก็ออกมาแย่ก็มีเยอะ
กว่าจะเจอสูตรสำเร็จที่สามารถความคุมคุณภาพกีต้าร์ได้ก็ต้องสั่งสมประสบการ์ณเยอะครับ
เพราะฉะนั้นกีต้าร์ในปัจจุบันจึงควบคุมคุณภาพได้จริง ราคากีต้าร์ก็จะเป็นตัวแบ่งคุณภาพได้ระดับนึงเลยครับ

[Image: img3188nu2.th.jpg][Image: img3189sx4.th.jpg][Image: img3192sa2.th.jpg][Image: img3193dd3.th.jpg]

กีต้าร์ Fender American Standard Strato ตัวนี้ผมได้มาปี 1991 เป็นกีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรกเลย
สมัยนั้นราคา 17,100 บาท เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ไปเรื่อย ทั้ง Pickup, คันโยก, เฟรต
รวมไปถึงสีแบบโพลีม่วงก็ถูกลอกออก กลายเป็นไนโตรสีทองในปัจจุบันครับ

[Image: img3195oq8.jpg]
ตัวนี้เฟรตเปลี่ยนมาสองครั้งแล้ว สึกไปหมด Finger Board ก็ถลอกออกไปเยอะเหมือนกันครับ

สุดท้าย ผมคิดว่ากีต้าร์ที่เสียงดี คือกีต้าร์ที่ถูกเล่นเยอะครับ
ยิ่งเล่น เสียงมันยิ่งดี Wink
[Image: myworkspace.jpg]
09-04-2008, 19:09
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

....แหมม....อิจฉาชาวบ้านอีแล้วเรา.....ถ่ายรูปก็ไม่ได้เรื่อง.....เอารูปลงคอมฯก็ไม่ได้เรื่อง.....กลายเป็น โบราณแมนไปแล้ว......น้า yodchula นี่ยำเฟนเดอร์ได้ดีมากครับดูจากรูปหนะ.......น่ากัว น่ากัว.....ตอบน้า merlotก่อนนะครับ ....ผมต่อจาก กีต้าร์ ไป Bossman พ่วงไป Delay แล้วก็พ่วงไป Chorus มีแค่ 3 ตัวเอง......ที่จริง ตั้งแต่ผมได้ Bossman ผมแทบจะไม่ได้ใช้ 2 ตัวหลังเลย......ต่อเข้าตู้แอมป์ยี่ห้ออะไรก็ได้ ปิดเอฟเฟกหรือตัวแต่งเสียงของตู้ให้หมด.......แต่งที่ Bossman เท่านี้ ก็ได้รองเท้าใช้ฟรีแล้วครับ.....เล่นซะ 3 วันน่าจะได้หลายคู่ครับแต่มาทีละข้าง......อะ.....อะ......กีต้าร์เก่าเสียงดีจริงๆครับ .... ใจดีมาก และ หล่อด้วย......อิ....อิ....อิ...

Attached Files Image(s)

09-04-2008, 23:40
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ส่วนผมหลงใหลเสียงของ 1980 Fender Strat G prefix ครับ

[Image: stratsc5.jpg]
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
10-04-2008, 00:01
Website Find Like Post Reply
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
บางทีก้อไม่เเน่ครับ เเม่เหล็กถูกไฟเลี้ยงมานานมาก เเละไม้ถูกเล่นถูกทำงานจริงๆ ก้อคงดีในเเบบมัน

เเต่บางที ของใหม่ก้อทำเลียนเเบบอายุ ชั่วโมงที่ผ่านงานมา เเละบางอย่างก้อดีกว่า ก้อบางที บางตัว ไม่มีอะไรเน่นอน เเล้วเต่ชอบหล่ะครับ

ส่วนตัวมีเเต่กีต้าร์เก่าๆ คงชอบเก่าๆมากกว่า
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

10-04-2008, 02:59
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เพิ่งเคยเห็น US Strat G prefix ตัวแรกที่บ้านเต่าครับ อยากรู้เหมือนกันว่ามันปีอะไรแน่แต่
ไม่กล้าถอดคอออกมาดู neck date เท่าที่ทราบรุ่นนี้ผลิตปี 1980-1983 แต่ถ้าเป็นรุ่น
ปี 1980 น่าจะเป็นหัวโตและใช้ bullet truss rod เพราะ Fender กลับมาใช้หัวเล็กในปี
1981 ถ้าเจ้านี่เป็นปี 1980 ก็แสดงว่าเป็น Strat รุ่นแรกที่กลับมาใช้ modern headstock

แต่ที่แน่ฯคือรุ่นนี้ sustain ยาวมากเพราะน้ำหนักตัวมันพอฯกับ Les Paul เลย ผมว่าหนักกว่ารุ่น
ปกติไม่ต่ำกว่าสองกิโล
(This post was last modified: 10-04-2008, 10:56 by pood.)
10-04-2008, 10:55
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

.....เด๋วไปหาแบบ น้ายอดเยี่ยม69 มาเล่นบ้างดีฝ่า.....กีต้าร์น่ารักเหมาะกะคนน่ารักอย่างผมจริงๆ......เข้ากันเข้ากัน......

Attached Files Image(s)

10-04-2008, 12:33

Forum Jump: