Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณสมบัติที่ดีของ Acoustic Guitar
Author Message
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: คุณสมบัติที่ดีของ Acoustic Guitar
เล่นแล้วหล่อ รวย หวยออกตรงซีเรียลนัมเบอร์บ่อยๆ(อันนี้ดีมาก) Cool

กีต้าร์ไม่ใช่ศาลพระภูมิ ขอเยอะคงไม่ได้Tongue
เอาแค่ใช้งานได้ครบถ้วนตามหน้าที่และได้มาตรฐานสากล ในราคาทีเหมาะสมก็พอแล้ว ม๊าง Big Grin

ส่วนเรื่องรสนิยม มีความเห็นครับ แต่ขอผ่านไปก่อนWinku
============ เพื่อความบันเทิง =============

(This post was last modified: 18-07-2012, 17:41 by Tai Labour.)
18-07-2012, 17:30
Website Find Like Post Reply
notto Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: คุณสมบัติที่ดีของ Acoustic Guitar
กีต้าร์ที่ดีสำหรับผม คือ กีต้าร์ที่่อยู่กับผมแล้วผมไม่ขาย เอ๋ย ! ต้องเสียงดี รูปร่างสวย คอจับง่าย และผมชอบครับ ^^
18-07-2012, 18:56
Find Like Post Reply
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

(18-07-2012, 10:29)วันละเป๊ก Wrote: กีต้าร์ทีดีของผมคือ เวลาผมอยากเล่นเพลงเศร้า มันจะรู้สึกว่าเศร้าจริงๆ
ไม่ได้ล้อเล่นนะ กีต้าร์บางตัวของผมที่คนอื่นชอบมากๆเพราะเสียงดี ผมไม่ได้ชอบมากขนาดนั้นเพราะเล่นเพลงเศร้าแล้วมันไม่เศร้าอะ Sad

ชอบคับๆ ... กีต้าร์ที่ชอบ คือกีต้าร์ให้เศร้าที่สุด ... "เพราะใจไม่เคยเปลี่ยน เวียนว่าย ค้นหาความรักมาเก็บไว้ แต่ไม่เคยได้รักจริงใจ..."

นี่มัน กระบี่ ชัดๆ เลยคับ

(18-07-2012, 10:29)วันละเป๊ก Wrote: กีต้าร์ทีดีของผมคือ เวลาผมอยากเล่นเพลงเศร้า มันจะรู้สึกว่าเศร้าจริงๆ
ไม่ได้ล้อเล่นนะ กีต้าร์บางตัวของผมที่คนอื่นชอบมากๆเพราะเสียงดี ผมไม่ได้ชอบมากขนาดนั้นเพราะเล่นเพลงเศร้าแล้วมันไม่เศร้าอะ Sad

ชอบคับๆ ... กีต้าร์ที่ชอบ คือกีต้าร์ให้เศร้าที่สุด ... "เพราะใจไม่เคยเปลี่ยน เวียนว่าย ค้นหาความรักมาเก็บไว้ แต่ไม่เคยได้รักจริงใจ..."

นี่มัน กระบี่ ชัดๆ เลยคับ
(This post was last modified: 19-07-2012, 11:31 by veedemort.)
19-07-2012, 11:34
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
กีตาร์ที่เล่นแล้วถนัดมือ ชอบ และสนุกที่ได้จับ ต้องเป็นกีตาร์ที่เล่นบ่อย สนุกที่จะเล่น (กรณีที่ไม่ได้เป็นนักสะสมนะครับ) สำหรับกีตาร์เสียงดีที่สุดน่าจะเป็นกีตาร์ตัวที่ก่อนจะเป็นเจ้าของครับ (บางคนเอาไปฝันเลยครับ) เสียงจะดีมากช่วงก่อนจะซื้อ มาซื้อมาแล้วเสียงจะสู้ก่อนซื้อไม่ได้ครับ ไม่รู้เป็นไง (สงสัยหูเสีย)
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
19-07-2012, 12:34
doyz Offline
Junior member
**

มีความสุขทุกครั้งที่หยิบมาเล่นครับ
19-07-2012, 13:00
Plysters Offline
Member

ถ้าถามเรื่องคุณสมบัติที่ดี นี่ผมว่างๆก็ขอเล่านิดนึงแล้วกันนะครับ
เรื่องคุณสมบัติมันน่าจะต้องแยก กับความชอบส่วนตัวอีกทีตามความเห็นผม
อย่าง voicing class ของ Ervin ที่ผมไปมาเค้าจะมีอยู่หนึ่งวันที่เป็น listening class
คือให้นั่งหันหลังในห้องเงียบๆ แล้วเรียงกีตาร์อของแต่ละคนสลับไปมารวมของเออวินด้วย โดยไม่มีใครรรู้

สิ่งที่ทุกคนจะต้องฟังแล้วเปรียบเทียบหลักๆมันจะแยกหัวข้อตามนี้นะครับ

บาลานซ์ของแต่ละสาย

เบสเรสปอนด์

โวลุ่ม

โปรเจคชั่นของเสียง

ซัสเทน

โอเวอร์โทน

ตวามชัดหรือ การแยกตัวของโน๊ต

แล้วก็ bloom sound ซึ่งอันนี้คนส่วนใหญ่ในคลาสก็งงๆว่ามันคืออะไร ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง

คือถ้าพูดในแง่ เพอเฟคชั่นนิส กีตาร์ที่มีเรื่องพวกนี้ครบถ้วน ก็ถือว่าเป็นคุณสมบัติของกีตาร์ที่ดีตามมาตรฐานโลก

แต่.... ความชอบของแต่ละคนมันเป็นอีกเรื่องนึงจริงๆ เพราะกีตาร์มันยังต้องเอาไปใช้งานในหลากหลายวัตถุประสงค์

น่าจะพอช่วยอะไรได้บ้างนะครับ
20-07-2012, 11:51
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(20-07-2012, 11:51)Plysters Wrote: ถ้าถามเรื่องคุณสมบัติที่ดี นี่ผมว่างๆก็ขอเล่านิดนึงแล้วกันนะครับ
เรื่องคุณสมบัติมันน่าจะต้องแยก กับความชอบส่วนตัวอีกทีตามความเห็นผม
อย่าง voicing class ของ Ervin ที่ผมไปมาเค้าจะมีอยู่หนึ่งวันที่เป็น listening class
คือให้นั่งหันหลังในห้องเงียบๆ แล้วเรียงกีตาร์อของแต่ละคนสลับไปมารวมของเออวินด้วย โดยไม่มีใครรรู้

สิ่งที่ทุกคนจะต้องฟังแล้วเปรียบเทียบหลักๆมันจะแยกหัวข้อตามนี้นะครับ

บาลานซ์ของแต่ละสาย

เบสเรสปอนด์

โวลุ่ม

โปรเจคชั่นของเสียง

ซัสเทน

โอเวอร์โทน

ตวามชัดหรือ การแยกตัวของโน๊ต

แล้วก็ bloom sound ซึ่งอันนี้คนส่วนใหญ่ในคลาสก็งงๆว่ามันคืออะไร ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง

คือถ้าพูดในแง่ เพอเฟคชั่นนิส กีตาร์ที่มีเรื่องพวกนี้ครบถ้วน ก็ถือว่าเป็นคุณสมบัติของกีตาร์ที่ดีตามมาตรฐานโลก

แต่.... ความชอบของแต่ละคนมันเป็นอีกเรื่องนึงจริงๆ เพราะกีตาร์มันยังต้องเอาไปใช้งานในหลากหลายวัตถุประสงค์

น่าจะพอช่วยอะไรได้บ้างนะครับ

คำว่า คุณสมบัติที่ดี ตามกระทู้นี้ หมายถึง ที่ดีของใคร
ผมโพสต์เป็นความหมายกลางๆ ให้วิจารณ์กันไป
ดีคุณไม่ดีผม ดีผมไม่ดีคุณ ดีหมีไม่ดีงู ฯลฯ
ขอให้สังเกตว่า ผมใช้คำว่า "คุณสมบัติ" ไม่ใช้คำว่า "คุณลักษณะ"
เพราะอยากเน้นให้เห็นว่า เป็นสมบัติ เป็นของมีคุณค่า มีราคา ด้วยครับ

ที่หลายท่านได้กรุณาแสดงความเห็นกันมาบางส่วนแล้วนั้น เป็นสิ่งที่ต่างมุมมอง
ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าถูกทุกความเห็น
แต่หลักใหญ่ๆ ผมเองจะไม่มองข้าม ตามที่น้องPlysters แยกหัวข้อมาด้วย
และผมจะรวบรวม โดยจะโพสต์เพิ่มเติมในโพสต์แรกไว้เร็วๆนี้
ยังคงรับฟังความเห็นเพิ่มเติมนะครับ

ลองนึกภาพเปรียบเทียบกันเองครับ
คุณสมบัติที่ดีของผู้หญิง
คุณสมบัติที่ดีของรถยนต์
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
20-07-2012, 12:42
Plysters Offline
Member

สรุปผมตอบผิดวัตถุประสงค์ของพี่ป๋อเหรอครับเนี่ย (เขินเลย แหะๆ)

พอดีสมัยเรียนผมค่อนข้างอ่อนภาษาไทยต้องขอโทษด้วยนะครับ

แต่ก็คิดว่ามันคงมีประโยชน์บ้าง กว้างๆ ให้เอาไปพิจารณาต่อกันเองตามความชอบ

แต่ถ้าตอบแบบส่วนตัว กีตาร์ที่ดีของผม ก็แค่ผมชอบกีตาร์ที่ไดนามิคมันเยอะๆ รู้สึกได้

จะดีดแรงดีดเบา ความรู้สึกตอบสนองมันเพิ่มขึ้นด้วยไม่ใช่เพิ่มขึ้นแค่โวลุ่ม อะไรประมาณนั้นล่ะครับ Smile

อ่อ แต่ต้องเสียงสมูธ เพราะๆด้วยนะครับ
(This post was last modified: 20-07-2012, 13:17 by Plysters.)
20-07-2012, 13:16
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(20-07-2012, 13:16)Plysters Wrote: สรุปผมตอบผิดวัตถุประสงค์ของพี่ป๋อเหรอครับเนี่ย (เขินเลย แหะๆ)

พอดีสมัยเรียนผมค่อนข้างอ่อนภาษาไทยต้องขอโทษด้วยนะครับ

แต่ก็คิดว่ามันคงมีประโยชน์บ้าง กว้างๆ ให้เอาไปพิจารณาต่อกันเองตามความชอบ

แต่ถ้าตอบแบบส่วนตัว กีตาร์ที่ดีของผม ก็แค่ผมชอบกีตาร์ที่ไดนามิคมันเยอะๆ รู้สึกได้

จะดีดแรงดีดเบา ความรู้สึกตอบสนองมันเพิ่มขึ้นด้วยไม่ใช่เพิ่มขึ้นแค่โวลุ่ม อะไรประมาณนั้นล่ะครับ Smile

อ่อ แต่ต้องเสียงสมูธ เพราะๆด้วยนะครับ

ไม่ได้ตอบผิดวัตถุประสงค์เลยครับ
ตอบตรงและได้ประโยชน์โดยส่วนรวม
มันเป็นการยากที่จะเอากฏเกณฑ์ตายตัวว่า อย่างนั้นดี อย่างนั้นเหมาะ
ผมจึงอยากเห็นมุมมองของผู้รักกีตาร์ทั้งหลายในบ้านสีฟ้านี้ ว่าเห็นเหมือนหรือต่างกันอย่างไร
ใครตอบมาโดยเน้นถึงคุณลักษณะที่ดี ก็ได้นี่ครับ

ทำไมผมจึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาในช่วงเวลานี้
ตอบได้เลยครับ ก็เพราะว่า จะมีงาน O Meeting ที่ผมรับอาสาจะจัดให้มีขึ้นเร็วนี้ไงครับ
อยากให้ทุกคนทำใจไว้ก่อนว่า ที่ดี ที่ชอบ ของตนเองกับของผู้อื่น รวมทั้งของคนส่วนใหญ่ในชุมนุมชนนั้นๆ อาจจะตรงใจกัน และอาจจะแตกต่างกันออกไป
ไม่ต้องไปยึดติดว่า ท้าชนแล้วแพ้ ข้องใจมาก คนที่ชนแล้วชนะใจคนมาร่วมในงานก็อย่าได้กระหยิ่มใจไป
อยากชี้ให้เห็นว่า คนอื่นเค้าคิดอย่างไร ทำไมเค้าจึงคิดต่างเรา อยากให้พวกเราเปิดใจกว้าง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ประโยชน์ย่อมตกกับผู้รับ ครับท่าน
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
20-07-2012, 13:30
Nueng Offline
Senior member

Likes Given: 17
คุณสมบัติที่ดีของ Acoustic Guitar
ขอตอบแบบไม่มีความรู้อะไร แต่ขอตอบตามความรู้สึกรวมๆ นะครับ
ผมชอบทุกตัวที่มีและที่คนอื่นมี บางวันอยากได้อารมย์แบบนี้ กับกีต้าร์ตัวนี้ บางวันก็อยากดีดกับตัวนี้สลับๆ กันไป
ก็ดีดๆ คุยๆ กันไป...... กีต้าร์ทุกตัวคุณสมบัติ ก็น่าจะแตกต่างกันไป ตัวไหนให้ความรู้สึกยังงัย
ผมจะเอาตัวผมเข้าไปพบไปหามันครับ ..... สรุปชอบหลาบแบบ หลายใจมากครับ
20-07-2012, 14:11

Forum Jump: