Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
+++การทำประกันภัยสำหรับกีตาร์+++++
Author Message
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
+++การทำประกันภัยสำหรับกีตาร์+++++
ผมเห็นว่าหลาย ๆ ท่านๆ ที่นี่ มีกีตาร์ราคาระดับแพง ๆ กันเยอะ แถมมีกันคนละหลาย ๆ ตัว ไม่ทราบว่าห่วงกันไหมครับเวลาไม่อยู่บ้านหรือต้องไปธุระไกล ๆ หลาย ๆ วัน คนที่เป็นนักสะสมเค้ามีการทำประกันภัยกรณีถูกขโมยหรือเปล่าแล้วมีวิธีติดกันขโมยให้กีตาร์เราอย่างไรครับ การถ่ายรูปกับเจ้าของหรือการถ่ายรูปกีตาร์มาลงเวปกัน เป็นการยืนยันความเป็นเจ้าของได้หรือปล่าว ทางกฎหมายแล้วตำรวจจะฟังไหมครับ
07-04-2008, 10:40
Find Like Post Reply
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

RE: +++การทำประกันภัยสำหรับกีตาร์+++++
ถ้าถ่ายรูปไว้แล้วมีตำหนิสำคัญ หรือรุ่น เวลาโดนขโมยไปขายต่อเนี่ย ถ้าไปแจ้งความยังไงก็ต้องว่าตามกระบวนความตามกฏหมายได้ทันทีแน่นอนครับ เหมือนพวกเครื่องลายครามโบราณ พระเครื่อง ผมเห็นเป็นคดีอยู่หลายครั้งแล้วครับ และ เจ้าของก็ได้คืนด้วย
07-04-2008, 11:11
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: +++การทำประกันภัยสำหรับกีตาร์+++++
ถ้าจะทำประกันเฉพาะกีต้าร์นี่ไม่ทราบเหมือนกันครับแต่ถ้าทำทั้งบ้านเลยนีใด้แน่นอน
ซึ่งในกรณีย์นี้จะครอบคลุมถึงอัคคีภัยด้วย ถ้าเป็นคอนโดที่มีระบบรักษาความปลอดภัย
และระบบป้องกันอัคคีภัยที่ดีอยู่แล้วเบี้ยประกันไม่แพงครับ

กีต้าร์กับไม้กอล์ฟนี่ถ้าไม่วางล่อหูล่อตาหาคนมาขโมยค่อนข้างยากครับเพราะมีแหล่งขายต่อ
อยู่ไม่กี่แห่งในเมืองไทย ส่วนใหญ่จะตามคืนใด้ตอนคนร้ายเอาไปขายต่อและจับขโมยใด้ด้วย

ถึงอย่างไรก็ควรถ่ายรูปกีต้าร์และ serial number เก็บใว้ในที่ปลอดภัยนะครับ อย่าเก็บใน hard disk
อย่างเดียวเพราะถ้าโดนงัดบ้าน computer ไปก่อนกีต้าร์แน่นอน ยิ่งถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งนี่ขโมยไม่อยากใด้ครับ
ถ้าเป็นกีต้าร์สะสมก็ควรเอาไปฝากที่ธนาคารเลยครับ
07-04-2008, 18:13
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ประกันภัยเฉพาะกีตาร์ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เคยอ่านในหนังสือ แนะนำเพียงว่า

ให้จด serial number กีตาร์ของตนเองเอาไว้ เวลาหาย จะได้ตามเจอได้ ตำหนิหรือรูปถ่ายไม่มีผลครับ

ทางที่ดีทำให้บ้านและตัวเองดูซอมซ่อ เหมือนผ้าขี้ริ้วห่อทอง ง่ายกว่าเยอะครับ อิอิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
08-04-2008, 11:51
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

เห็นกระทู้นี้แล้วคิดถึงประเด็นที่วันก่อนคุยกับน้าสันขณะออกจากสวนหลวง ร.9 แล้วขับตามรถน้าป๋อที่มีกีตาร์อยู่ท้ายรถสามตัว รวมมูลค่าน่าจะพอ ๆ กับรถเลยครับ.....

เลยพูดกันเล่น ๆ ว่าถ้าโดนรถชนท้ายแรง ๆ วื้อออออ น่ากลัวจริง ๆ ครับ
1. ในส่วนขอประกันภัย ทรัพย์สินเสียหายในรถ อยากทราบว่ามีประกันประเภทนี้รึปล่าวครับ
2. ผู้เสียหายจะเอาผิดใครครับ สำหรับกรณีนี้
3. การป้องกัน...(วันนั้นผมคุยกับพี่สันว่า รถน้าป๋อควรติดโครงเหล็กนิรภัย แบบพวกรถ 4x4 หรือรถ Taxi หรือไม่งั้นน้าป๋อน่าจะเปลี่ยนรถใหม่เป็นรถตู้เลยครับ อิอิ)
4. ในกรณีมอเตอร์ไซด์ วันนั้นน้าหนุ่ม ขี่มอไซด์ไป กอด HD-28 ไปแล้วต้องเอาหน้าชะเง้อมาข้าง ๆ กีตาร์เพราะเวลาตั้งกีตาร์ตรง ๆ กีตาร์มันจะบังหน้าน้าหนุ่ม โถพระเจ้าจอร์จ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
(This post was last modified: 09-04-2008, 13:39 by Therock.)
09-04-2008, 13:33

Forum Jump: