Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากสอบถามเกี่ยวกับ เฟนเดร์เม็กซิโกครับ
Author Message
tonnam_pai Offline
Member

Likes Given: 0
อยากสอบถามเกี่ยวกับ เฟนเดร์เม็กซิโกครับ
ผมเป็นคนที่ค่อนข้างชอบกีตารืไฟฟ้าพอสมควร ด้วยความฝันตอนเด็กอยากมีกีตาร์เฟนเดอร์สักตัว เเต่ไม่มีปัญญาซื้อได้ พอโตขึ้นกำลังทรัพย์เริ่มพอไหวที่จะได้จับจองสักตัว ผมเห็นมีคนพูดถึง เฟนเดอร์ ที่ทำในเม็กซิโก รุ่นใหม่ๆว่ามีคุณภาพดีมากกว่าเก่า พี่ๆ ทื่เคยสัมผัสมามีความเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ เเละมีตัวไหนที่พอเเนะนำผมได้บ้าง
05-04-2008, 20:39
Find Like Post Reply
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

RE: อยากสอบถามเกี่ยวกับ เฟนเดร์เม็กซิโกครับ
ผม....คนไม่ชอบเฟนเดอร์.....แต่ชอบคุยเรื่อง เฟนเดอร์..... เรื่องทำที่ เมกาฯ หรือ ทำในแม๊กซ์ หรือทำในญี่ปุ่น......ที่จริง น่าจะเรียก ประกอบใน เมกาฯหรอ หรือใน แม๊กซ์ มากกว่าครับ.....(แต่ทีญี่ปุ่นทำจริงๆครับ) ชิ้นส่านของกีต้าร์หนะ มันแยกกัน ผลิตมาจากหลายประเทศ ครับ ......ถ้าส่วนที่เป็นไม้(คอ ตัว)....ถ้ารุ่นแพงๆจะทำใน เมกาฯ รุ่นถูกๆ ทำใน แม๊กซฯ .....ปิกอัพที่ให้เสียงแบบเดิมๆ(วินเทจ)ประกอบในเมกาฯ.....ถ้ารุ่นใหม่ๆมีการพัฒนามักประกอนใน แม๊กซ์.....ส่วนอื่นๆ......เช่น ปิ๊กการด์ หย่อง...ฯลฯ. ทำในจีน.....เดิม เฟนเดอร์เองก็เป็นกีต้าร์ ถูกๆ...ถูกที่สุด(กีต้าร์ที่ทำขายในเมกาฯ ในยุคแรกๆ คนที่เล่นเฟนเดอร์เป็นคน จนๆ เล่นไปเล่นมาจนดังเลยกลายเป็นของดีไป) ดังนั้น ปัจจุบัน เฟนเดอร์ เลยอยากจะทำของราคากลางๆมาขาย.....เลยย้ายแหล่งกำเนิดซะหลายที่(ส่วนหนึ่งคงจะเลี่ยงภาษีด้วยหละ)......ความเห็นผมนะ....เล่นได้นะ..... แต่มันเป็นกีต้าร์ 21 เฟรต..... ไม่สะใจวัยรุ่น....ต้อง 24 เฟรต....แตส่วนตัวผมชอย 22 เฟรต.....ก็เท่านั้น......ขอถามกลับว่าลองเล่นแล้วถนัดมือใหมละครับ.....ถ้าถนัดดี(ไม่ใช่ชอบนะ)เล่นได้เลยครับ......การเล่นกีต้าไฟฟ้าให้เสียงถูกใจ......มันขึ้นกับ ตัวกีต้าร์ แอมป์ คนเล่น ครับ....สำคัญเท่าๆกัน.......ครับ

Attached Files Image(s)

05-04-2008, 21:23
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากสอบถามเกี่ยวกับ เฟนเดร์เม็กซิโกครับ
ผมไม่เคยลองเฟ็นเดอร์เมกซีโกเลยครับแต่ก็เชื่อที่เขาว่าเดี๋ยวนี้คุณภาพดีขึ้น
เพราะสมัยก่อนนี้มันเป็นเฟนเดอร์ที่ราคาต่ำสุดแต่ตอนนี้มีพวก Squire มาจับตลาด
ล่างแทนแล้ว อย่างไรก็ตามผมว่าถ้าหา Fender ญี่ปุ่นใด้จะน่าสนใจมากกว่าเพราะมีอยู่
หลายรุ่นที่ใช้ pickup ของ US และฝีมือการผลิตก็เชื่อถือใด้เพราะมันก็ผลิตโรงงานเดียว
กับ Ibanez

ถ้าแวะไปลองที่ Music Concept ใด้ก็จะดีสุดครับ แล้วมาเล่าให้ผมฟังด้วยเพราะผมเป็น
แฟนพันธ์แท้ของเฟนเดอร์คนหนึ่งแต่สมัยผมเด็กฯมันมีแต่เฟ็นเดอร์อเมริกันเท่านั้น ส่วน
เรื่องที่ว่ามันเป็นแค่กีต้าร์ราคาถูกนั้นก็จริงครับเพราะมันเป็นกีต้าร์ไฟฟ้า solid body ตัวแรก
ในโลก ตอนออกมาใหม่มันก็ถูกกว่าพวก hollow body พอสมควรเพราะมันสร้างง่ายกว่าเยอะ
กีต้าร์ตัวแรกของผมคือ Strat รุ่นปี 1967 ตอนนั้นราคาแค่เจ็ดพันบาทเอง สมัยนั้นข้าราชการ
ชั้นตรีเงินเดือนเก้าร้อยบาทครับ
07-04-2008, 01:24
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

กีต้าร์ของ Fender ที่ทำใน Mexico ได้มาตราฐานดีครับ
แต่ดีกว่าสมัยก่อนรึเปล่าผมไม่รู้ครับ Smile แต่ถ้าถามว่าซื้อมาใช้งานได้ดีไหม
ตอบได้เลยว่า ดีครับ
[Image: myworkspace.jpg]
07-04-2008, 01:51
merlot Offline
Yokee Playboy

pood Wrote:กีต้าร์ตัวแรกของผมคือ Strat รุ่นปี 1967 ตอนนั้นราคาแค่เจ็ดพันบาทเอง

น้า Pood ครับ!!! อยากเห็น จังครับ!!! โชว์หน่อยครับ น้า!!
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
08-04-2008, 08:32
dome_yajima Offline
Junior member
**

ที่จับๆบีบๆดูเนี่ยงานยี่ปุ่นเนี้ยบกว่านะครับ ลองหาร้านที่มีทั้งสองอย่างแล้วเปรียบเทียบดูจะรู้สึกได้ครับ อีกอย่างคือเวลาจะขายของยี่ปุ่นได้ราคากว่านะครับ ผมมีเม็ก รีอี้ดชู่ อยู่ตัวนึงครับ เพราะความที่เป็นre issueมั้งเลยได้ความรู้สึกว่าใกล้เคียงของอเมริกันเมด
17-04-2008, 05:03
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ถ้าจ่ายได้ เล่น US ดีกว่าครับ กรณีของใหม่ แต่ Max เดี่ยวนี้ก็ 2 กว่าๆ ถ้าอยากประหยัด หา US มือ 2 ครับ สวยๆไม่เกิน 25 พัน
17-04-2008, 10:02
lungdang Offline
Senior member

us ยิ่งเก็บไว้นาน ยิ่งมีค่า
ลุงแดง รูปหล่อ
18-04-2008, 22:32
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
ใช่ครับ ต้องนานจริงๆ
แต่เห็นรุ่นที่ไม่นานมานี้ก็เป็น เฟนเด้อ ริชชี่ แซมโบร่า ที่ เสกโลโซ เล่นอยุ่ เป็นที่นิยมกันจังครับ ราคา พุ่งปรี๊ดๆ ต้องสีครีม ดาวบนฟิงเกอร์บอร์ดดวงใหญ่ แทบจะเป็นอาวุธคู่กาย ของชายผู้นี้เลยก็ว่าได้ เพราะ เค้ามีถึง 4 ตัว
ลองมาฟังเค้าพูดถึงกีต้าร์รุ่นนี้ครับ

Sek Loso and his Fender Richie Sambora Signature Guitarte

http://www.youtube.com/watch?v=oZd9KhcoL..._v3058817/
(This post was last modified: 18-04-2008, 23:52 by poPPie.)
18-04-2008, 23:08
merlot Offline
Yokee Playboy

ผมว่าพูดยากนะครับ เป็นตัวๆ เป็นรุ่นๆไป Richie Sambora ตัวนี้ราคาพุ่งปรี๊ด จริงๆแต่ Fender รุ่นอืนๆที่อายุพอๆกันก็ไม่ boom เท่ารุ่นนี้ จริงๆแล้วรุ่นนี้เสียงมันไม่เหมือน Fender อะครับ ต้องเรียกว่า "Fender ปลอม" Tongue (อีกแล้ว)

ดังนั้นไม่ควรมองว่าการซื้อกีต้าร์เป็นการลงทุนเก็งกำไร เพราะมันบอกไม่ได้ว่ารุ่นใหนจะราคาขึ้น เอาเป็นว่าชอบรุ่นใหน ซื้อรุ่นนั้นดีกว่า

poPPie Wrote:ใช่ครับ ต้องนานจริงๆ
แต่เห็นรุ่นที่ไม่นานมานี้ก็เป็น เฟนเด้อ ริชชี่ แซมโบร่า ที่ เสกโลโซ เล่นอยุ่ เป็นที่นิยมกันจังครับ ราคา พุ่งปรี๊ดๆ ต้องสีครีม ดาวบนฟิงเกอร์บอร์ดดวงใหญ่ แทบจะเป็นอาวุธคู่กาย ของชายผู้นี้เลยก็ว่าได้ เพราะ เค้ามีถึง 4 ตัว
ลองมาฟังเค้าพูดถึงกีต้าร์รุ่นนี้ครับ

Sek Loso and his Fender Richie Sambora Signature Guitarte

http://www.youtube.com/watch?v=oZd9KhcoL..._v3058817/
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
19-04-2008, 13:57

Forum Jump: