Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
ผมสรุปให้เลยแล้วกันครับ

งาน O-Meeting เราจัดขึ้นเพื่อให้สมาชิกที่สนใจหรือมีกีต้าร์ทรง 000. OM ใด้มีโอกาสใด้สัมผัสกีต้าร์ทรงนี้ (lower bout = 15") จากผู้ผลิตที่มีชื่อเสียงโด่งดังจากทั่วโลก ใด้ทราบว่ากีต้าร์แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อเขามีการ design ให้มีเอกลักษณ์ของเสียงต่างกันอย่างไรและกลุ่มลูกค้าคือใคร แต่ละยี่ห้อมีประวัติความเป็นมาอย่างไร ที่สำคัญที่สุดก็คือการใด้มีส่วนร่วมในการใด้ลองและใด้ฟังเสียงเพื่อหาคำตอบสำหรับตัวคุณเองว่้าคุณชอบเสียงและสัมผัสของรุ่นไหนยี่ห้อไหนบ้าง

ส่วนเรื่องการพบปะสังสรรค์และฟังสมาชิกคนอื่นเล่นกีต้าร์และร้องเพลงนั้นผมว่าคนส่วนใหญ่คงเบื่อแล้วครับเพราะไม่ต้องมาจัด meeting ก็สังสรรค์กันอยู่บ่อยๆแล้วครับ ไม่ต้องเสีย 300 บาทด้วย

เรื่องการประกวดนั้นยกเลิกไปก็ดีเพราะผมรับรองใด้ว่าเรื่องเสียงนั้นมันเป็นเรื่องที่แยกแยะกันใด้ยากมากสำหรับกีต้าร์ระดับนี้ แน่นอนว่า character เสียงนั้นมันแตกต่างกันไปตามการออกแบบของผู้ผลิตซึ่งทุกเจ้าก็หวังว่าจะเป็นที่ชื่นชอบของคนที่มาลองมากที่สุด

ในยุคเริ่มแรกของทรงนี้นั้น (1902 สำหรับ 000, 1929 สำหรับ OM) กีต้าร์โปร่งสายเหล็กคือ chordal instrument ที่ออกแบบมาสำหรับการตีคอร์ดอย่างเดียว ส่วนการเล่นแบบ finger picking นั้นเพิ่งมาเริ่มกันในยุค '60s ครับ ดังนั้น design concept ของ OM รุ่นใหม่จึงแตกต่างกับ original concept อย่างสิ้นเชิง ผมเองก็อย่างรู้เหมือนกันว่าตัวจริงเสียงจริงมันจะแตกต่างกันอย่างไร

ดังนั้นงานนี้จะมีการ "ท้าชน" ซึ่งเป็นการเอามาเปรียบเทียบกันเพื่อตอบคำถามที่ทุกคนอยากรู้อย่างเช่น

1. กีต้าร์ที่สเป็คเหมือนกัน ยี่ห้อเดียวกันแต่ราคาต่างกันเสียงจะต่างกันหรือไม่
2. กีต้าร์ที่สเป็คเหมือนกัน ราคาเท่ากันแต่ใช้ไม้หน้าคนละชนิดเสียงต่างกันอย่างไร
3. กีต้าร์ที่ออกแบบมาให้ตีคอร์ดกับให้เล่นแบบ picking มันต่างกันตรงไหน
4. กีต้า์ร์ไทยทำสู้กีต้าร์ต่างชาติใด้ไหม กีต้าร์ญี่ปุ่นเสียงต่างกับกีต้าร์อเมริกันอย่างไร
5. กีต้าร์รุ่นเก่าเสียงเปิดและแห้งกว่ากีต้าร์ใหม่ไหม

ส่วนการโหวต "กีต้าร์ที่คุณชอบ" นั้นผมยังอยากให้มีอยู่เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าคนส่วนใหญ่ชอบเสียงและสัมผัสแบบไหนมากที่สุด อย่างในงาน Gibson J นั้นมีกีต้าร์ที่ผมชอบเป็นพิเศษอยู่สองตัวที่ไม่ใช่ตัวแพงสุดแต่จนเดี๋ยวนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่าคนอื่นเขาชอบเหมือนผมหรือเปล่าครับ

ประวัติและ design concept ของกีต้าร์ที่มาร่วมงานผมจะเป็นคนรวบรวมเพื่อมาเปิดเป็น workshop ในงาน ส่วนกีต้าร์ไทยทำนั้นคงต้องสัมภาษณ์เจ้าของครับ

ตกลงแล้วตอนนี้มีกีต้าร์อะไรมาร่วมงานบ้างครับ
(This post was last modified: 16-07-2012, 11:55 by pood.)
16-07-2012, 11:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - by pood - 16-07-2012, 11:53

Forum Jump: