Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
Author Message
Real Offline
Posting Freak

Likes Given: 10
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
พี่Nobiเสนอรูปแบบมา 2 แบบ และมีผู้votedแบบ1=3คน votedแบบ2=11คน voted NO=1 ยังไม่voted=15คน
เพื่อให้มีอีกแบบทางเลือก ผมเสนอให้มีแบบที่3(ท้าชน) ตามหลักเหตุผลของพี่poodครับ

แบบ 1 (เฟ้นหา OM ขวัญใจ)
แบบที่ 2 (ร่วมสนุก สังสรรค์ ทดลองเล่น ฟังเสียง OM)
แบบที่3 (ท้าชน)

และผมvotedแบบ3 ครับ

ปล.สมาชิกที่votedไปแล้วมีสิทธิ์เปลี่ยนใจได้ก่อน15ก.ค.55
Tongue

:::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::
(10-07-2012, 20:52)pood Wrote: ผมคิดว่าการจัดประกวดกีต้าร์ทุกตัวโดยใช้กรรมการ 9-10 คนนั้นคงจะไม่สนุกเท่าไหร่นัก เหตุผลคือคงจะหากรรมการยากเพราะแม้แต่ตัวผมเองถ้าให้ลองกีตาร์แบบจริงจังนั้นแค่ลองไปซักสามสี่ตัวผมก็เริ่มเบลอแล้ว ถ้าเป็นสถานที่กว้างๆอย่างบ้านคุณนพดลนั้นก็ยังพอจะแยกเป็นกลุ่มเล็กๆเพื่อลองเสียงกีต้าร์พร้อมๆกันใด้หลายตัวโดยเสียงไม่รบกวนกันแต่ในร้าน Nothing but The Blues คงทำไม่ใด้ (ใครสามารถห้ามสาวๆและน้ายอดเยี่ยมให้หยุดคุยกันแค่ 5 นาทีใด้ก็เก่งกว่าผมแล้วครับ)
โดยเหตุผลดังกล่าวผมว่าเราน่าจะเปลี่ยนรูปแบบการประกวดครั้งนี้เป็นรายการ "ท้าชน" เพื่อความสนุกสนานดีกว่าครับ โดยในชั่วโมงแรกจะเปิดโอกาสให้ทุกคนใด้ลองกีต้าร์ตัวที่น่าสนใจก่อน เรื่องเสียงนั้นอาจฟังใด้ไม่ชัดเจนเท่าไหร่เพราะคนเยอะและกีต้าร์เยอะแต่เรื่อง playability นี่รับรองว่ารู้แน่นอน
พอเริ่มชั่วโมงที่สองผมจะเล่าประวัติของกีต้าร์ทรงนี้และถามเจ้าของถึงความเป็นมาของกีต้าร์ทุกตัวที่่มาร่วมงาน นอกจากนั้นก็จะถามด้วยว่าต้องการจะ "ท้าชน" กับกีตาร์ตัวอื่นในกลุ่มเดียวกันไหม คราวนี้ก็คงเริ่มมันแล้วครับ (กีต้าร์ที่เจ้าของระบุว่าไม่ต้องการจะประลองกับใครก็ต้องแจ้งก่อนนะครับ ไม่งั้นมีสิทธิ์โดนท้าหมด)
รายการ "ท้าชน" นี่เริ่มท้ากันใด้เลยตั้งแต่วันนี้ครับ ไม่ต้องรอให้ถึงวันงานหรอก
กีตาร์ที่ท้าชนกันจะมีคนกลางเป็นคนเล่นให้ทุกคนใด้ฟังกันชัดๆครับ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าเล่นโดยไม่ออก PA เสียงมันจะดังพอให้ทุกคนในร้่านใด้ยินชัดเจนหรือเปล่าถ้าไม่ใด้ยินก็ต้องเล่นผ่านแอมป์ เพื่อให้ "คนกลาง" ที่เล่นเป็นคนกลางจริงผมจะให้ผูกตาตอนเล่นครับแล้วผมจะให้วิจารณ์ว่าตัวไหนมีจุดดีจุดด้อยอย่างไรก่อน แต่ละคู่ผมจะให้มีคนเล่นสองคนเพื่อกำจัด short term memory effect พอเล่นเสร็จผมจะให้คนฟังยกมือโหวตว่าชอบตัวไหนมากกว่า (ถ้าชอบเท่าๆกันก็ไม่ต้องยกมือหรือยกที่เดียวสองมือก็ใด้)
การท้าชนนี่ไม่จำเป็นต้องจบในรอบเดียวครับ ผู้ชนะในรอบแรกสามารถท้าชนกับตัวอื่นใด้อีก รายการนี้คงเล่นกันใด้เกินสองชั่วโมงแน่นอน ส่วนรายการสุดท้ายคือการประลอง pickup ครับว่ายี่ห้อไหนรุ่นไหนให้เสียงถูกใจคนฟังมากที่สุด
คู่ที่ผมอยากฟัง
OM-28 Marquis กับ OM-45 Marquis
Richie Sambora กับ John Mayer ความจริงอยากให้เจอ Laurence Juber มากกว่าเพราะทรงเดียวกันแต่ยังไม่มีใครส่งมาร่วมงาน
Morris S-101 เจอ S-102
ยังมีอีกเยอะนะครับ ถ้ามีคู่ชนมากพอเราก็จะมาโหวตกีตาร์ขวัญใจมหาชนกันอีกทีด้วย
[Image: 90.gif]
13-07-2012, 20:50
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - by Real - 13-07-2012, 20:50

Forum Jump: