Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
Author Message
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
+1 ครับ Big Grin

(09-07-2012, 20:01)pood Wrote: เห็นด้วยกับการให้คะแนนที่เสนอมาครับแต่ขอเพิ่มรายละเอียดหน่อยเรื่องเสียงเพราะจะทำให้คนลองให้คะแนนใด้ง่ายขึ้นครับ

1.0: SOUND หัวข้อละ 10 คะแนน รวมเป็น 40 คะแนน

1.1:BALANCE/TONE…ความสมดุลของเสียงแต่ละโน้ตทั้งการเล่นpicking/strumming เสียงโดยรวม bright หรือ dark โหวตตามเสียงที่คุณชอบครับ
1.2: DETAIL/OVERTONE…รายละเอียดของโน้ตทั้ง fundamental และ overtone นุ่มนวลกลมกล่อมแค่ไหน หางเสียง (sustain) สั้นหรือยาวและนิ่งหรือแกว่ง โน้ตเบสชัดไหม โน้ต treble มีอากาศรอบๆหรือเปล่า (กีตาร์ที่นำมากรุณาเปลี่ยนสายด้วยนะครับ)
1.3: RESPONSE/HEADROOM..เล่นเบาๆตอบสนองได้ดีแค่ไหน ถ้าเล่นหนักๆแล้วเสียงอั้นหรือหรือมีเสียง buzz หรือเปล่า
1.4: LOUDNESS/PROJECTION…เสียงดังแค่ไหน คนฟังได้ยินชัดเจนหรือเปล่า เสียงลอยหรือเสียงจม ข้อนี้ควรฟังตอนคนอื่นเล่นนะครับ

2.0: PLAYABILITY 20 คะแนน
กีตาร์ตัวนี้เล่นง่ายหรือเล่นยาก จับแล้วไม่รู้จะเล่นเพลงอะไรดีหรือพอจับแล้วเพลินจนเล่นอะไรก็ได้โดยไม่เกร็ง นั่งเล่นเป็นชั่วโมงไหวไหม ล้วงลึกๆแล้วเสียงเพี้ยนไหม

3.0: BEAUTY AND WORKMANSHIP 10 คะแนน
หน้าตามันสวยแค่ไหน งานดีแค่ไหน เรื่องนี้ไม่ต้องหักคะแนนถ้ากีตาร์มีตำหนิซึ่งเกิดจากการเล่น อายุหรืออุบัติเหตุนะครับ

4.0: PERSONAL PREFERENCE 10 คะแนน
ข้อนี้เป็นเรื่องความชอบส่วนตัวนะครับ คุณคิดว่ากีตาร์ตัวนี้คุ้มค่าน่าซื้อไหมในราคาตลาดซึ่งผมจะพยายามหาข้อมูลให้ก่อนวันงาน

รวมเป็น 80 คะแนนครับ การให้คะแนนในแต่ละหัวข้อจะเป็นดังนี้

ดีมาก =5, ดี = 4, พอใช้ = 3, ไม่ค่อยดี = 2, แย่มาก = 1, รับไม่ได้ = 0

ส่วนรายละเอียดอย่างอื่นเป็นไปตามที่คุณซินเสนอ นอกจากจะหากรรมการใด้ไม่พอก็ค่อยว่ากันอีกที
09-07-2012, 20:08
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - by parker1713 - 09-07-2012, 20:08

Forum Jump: