Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
เรื่องความชอบนี่เป็นเรื่อง "subjective" ล้วนๆครับ ยังไงมันก็หลีกเลี่ยง "bias" ไม่พ้นหรอก ดังนั้นเมื่อหนีไม่พ้นก็เชฺิญ bias กันให้สนุกสนานดีกว่าครับ

เรื่องปิดตาลองกีต้าร์นี่เคยทำมาแล้วใน Gibson J Party ผลปรากฏว่าบรรดากูรูหน้าแตกกันไปตามๆกัน ยังจะเอาอีกหรือครับ ถ้าจะเอาก็เล่นเป็นเกม "หูทอง" เลยดีกว่า คือกรรมการจะเลือกกีต้าร์มาสามตัวให้ผู้แข่งขันนั่งฟังตัวละ 1 -2 นาที เสร็จแล้วจะผูกตาผู้้แข่งแล้วให้ลองเล่นเองทั้งสามตัว ถ้าใครทายถูกหมดว่าตัวไหนเป็นรุ่นไหนผมจะมีรางวัลให้ครับ

ผมเห็นด้วยกับวิธีการให้คะแนนของคุณ Cin แต่อยากขยายความให้ทุกคนเข้าใจเหมือนๆกัน (ขอเป็นพรุ่งนี้นะครับ)

ถ้าใช้ sheet ทดสอบของคุณ Cin ก็ไม่ต้องมีกรรมการฝ่ายทดสอบครับเพราะผู้ร่วมงานทุกคนคือผู้ทดสอบ ใครไมาสามารถทดสอบใด้ทุกตัวก็ไม่เป็นไรเพราะเราจะเฉลี่ยคะแนนอยู่แล้ว หรือตัวไหนทดสอบไม่ทันจะไปลอกการบ้านคนอื่นก็ไม่ว่ากันครับ (บอกแล้วว่ามันต้อง bias แน่นอน)

การโหวตกีต้าร์ขวัญใจมหาชนผมอยากให้เอากีต้าร์ตัวที่ใด้คะแนนสูงสุดในแต่ละกลุ่มกลุ่มละสองตัวมาให้ศิลปินรับเชิญเล่นผ่านไมค์ให้ทุกคนฟังกันอย่างจุใจแล้วใช้การยกมือโหวตครับ

งานนี้ไม่มีรายการ "ส้มหล่น" ครับ

ที่บอกว่าเจ้าของกีต้าร์ราคาถูกนั้นอาจมีรายการ "ส้มหล่น" นั้นไม่มีทางหรอกครับเพราะกีต้าร์ที่มาร่วมงานจนถึงวันนี้ผมไม่เห็นมีราคาต่ำกว่าห้าหมื่นบาทแม้แต่ตัวเดียว (ยกเว้น Takamine F452S ที่ราคาขาย $835 เมื่อสามสิบปีที่แล้วแต่ตอนนี้ราคามือสองก็เกินห้าหมื่นแน่นอน) ถ้าจะให้มีรายการส้มหล่นก็ต้องรับกีต้าร์จีน เวียตนาม อินโด เกาหลีมาร่วมงานด้วยและจัดเป็นกรู้ป C ราคาต่ำกว่าห้าหมื่นไปเลย ผมขอเก็บ group นี้ไว้ให้เว้บอื่นเขาจัดประลองก็แล้วกันครับ

เรื่องการส่งตยละกี่ตัวนั้นผมไม่อยากจะจำกัด ถ้ามีคนอยากเอากีต้าร์มาร่วมงานเกินสิบคนแล้วค่อยว่ากันครับเพราะสถานที่และเวลานั้นเป็นเหตุให้เราต้องจำกัดกีต้าร์ที่มาร่วมงานอยู่แค่ 24 ตัวเท่านั้นซึ่ง ณ.วันนี้มีกีต้าร์จากบ้านเต่าอยู่ถึง 33 1/3% การจัดกลุ่มประลองนั้นผมจะจัดตามคำแนะนำของคุณ Paco อยู่แล้วเพราะบางที่คนที่ลองอาจไม่มีเวลาลองทั้ง 24 ตัวแตอาจเลือกลองแค่บางกลุ่มครับ

ตัวอย่างกลุ่มที่ผมจัดไว้เป็นแนวทางครับ ตอนนี้เนื่องจากยังมีกีต้าร์เข้าประกวดน้อยในกลุ่ม B ผมเลยเอากีต้าร์ของผมใส่ไว้ชั่วตราวก่อน เมื่อมีคนส่งเพิ่มเติมผมจะถอนกีต้าร์ของผมออกทีละตัวครับ หรือถ้าจะให้ถูกใจมหาชนก็ให้ผู้ที่จะไปร่วมงานโหวตก่อนเลยว่าอยากลองตัวจริงเสียงจริงรุ่นไหนมากที่สุดจะใด้คัดกันให้เหลือแค่ 24 ตัวหรือน้อยกว่านั้นก็ดี

[Image: 658y2.jpg]
08-07-2012, 23:43
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - by pood - 08-07-2012, 23:43

Forum Jump: