Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
Author Message
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
สุดยอดเลยครับพี่ปู๊ด
ขอบคุณที่ช่วยหาข้อมูลดีๆมาฝากกัน
อย่างนี้เจ้ามะขวิด 28 ของผมก็เด็กสุดในสามตัวนี้เลยน่ะสิ
อิๆๆๆ ผมมีคำตอบในใจละว่าตัวไหนจะชนะเข้ารอบต่อไป
แต่ก็อยากลุ้นกับผลจริงๆครับว่าจะเป็นอย่างที่ใครๆเค้าว่ากันจริงหรือเปล่า
แต่ในไอเดียผมนะ ผมเคยเล่นทั้งสามตัว และก็คงต้องบอกได้เลยว่าโทนใกล้กันมากๆครับ
จะสัมผัสได้ชัดเจนเมื่อเล่นทุกตัว และมะขวิดของผมน่าจะอยู่ในอันดับที่3 ในความรู้สึกผมนะครับที่เคยได้ลองมาจริงๆ

ไม่ได้จะมาBluffกันแต่อย่างใด แต่ด้วยความสัตย์จริงที่เคยได้ลองมาทั้ง3ตัว ผมขอ Ranking ในมุมมองส่วนตัวของผมดังนี้

1. OM-45 Marquis
2. OM-42 Marquis Custom Specs
3. OM-28 Marquis เจ้าน้องมะขวิดของผม

บอกตามตรงว่าที่1กับที่2 ผมยังไม่เคยนั่งเล่นเทียบกัน Side by Side แต่ 1กับ3 และ 2กับ3 ผมเคยได้ลองมาแล้วครับ
และก็อีกนั่นแหละครับ เวลาก็มีผลมากเหมือนกันเรื่องไม้ที่แห้ง กีต้าร์ผมปี 2011ครับ ส่วน OM-45 น่าจะปี 2003 และ OM-42 Custom Marquis น่าจะตามที่ปู๊ดว่าปี 2000

ทั้งสามตัวออกกันคนละปี อาจจะมีผลพอสมควรเพราะโดยประสบการณ์ที่ไม่ได้เยอะมากของผม ผมได้D-18GEมาสภาพดีและมีร่องรอยการเล่นมามาก บอกได้เลยว่าเสียงเปิดมากกว่าตัว OM-28 Marquis อย่างแน่นอนครับเพราะเล่นน้อยมาก

น่าตื่นเต้นมากๆครับ อยากรู้จังว่าถ้าเสียงมันต่างกัน มันต่างเพราะอะไร อย่างไร
1. เสียงดีกว่า เพราะเกรดไม้ที่ดีกว่า
2. เสียงดีกว่า เพราะปีที่เก่ากว่า ทำให้เสียงเปิดกว่า
3. เสียงดีกว่า เพราะกีต้าร์เล่นมากกว่า การสะท้อนของเสียงดีกว่า เปิดกว่า
4. การเก็บรักษา ความชื้น อุณหภูมิ ใส่กล่อง อยู่นอกกล่อง บลาบลาบลา..
5. หรือสุดท้าย ไม่ต่าง!! ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้ Big Grin
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

05-07-2012, 16:43
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - by piggyprince - 05-07-2012, 16:43

Forum Jump: