Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
ในยุคนี้ไม่ว่ากีต้าร์ถูกหรือแพงถ้าหลับตาฟังผมรับรองว่าไม่มีใครทายถูกหรอกครับว่าตัวไหนถูกตัวไหนแพง ผมเคยเจอกีต้าร์ที่ทำในจีนตัวละหมื่นกว่าบาทที่ผมว่าเสียงดีกว่ากีต้าร์อเมริกันตัวละหลายหมื่นบาทมาแล้วและผมก็เชื่อว่าผมคงไม่ใช่คนเดียวหรอกครับที่เคยเจอ

เหตุผลมีหลายอย่างครับ อย่างแรกคือจีนเขาไม่สนใจกฏหมายของประเทศอื่นเรื่องการซื้อขายไม้เถื่อน ไม้พยุงในบ้านเราทุกวันนี้ก็โดนลักลอบตัดเพื่อส่งออกไปจีนทั้งนั้น ด้วยเหตุนี้ต้นทุนวัตถุดิบเขาจึงมีราคาถูกมาก อย่างที่สองคือกีต้าร์ยุคนี้เขาใช้เครื่องจักร์ทำซึ่งสามารถฝานไม้ใด้บางเฉียบกว่าสมัยก่อน ไม่ที่บางกว่ามันตอบสนองใด้ดีกว่าแน่นอนแต่จะทนทานแค่ไหนเขาไม่สนใจเพราะเขาไม่ต้องรับประกัน การใช้ไม้บางกว่าทำให้ประหยัดค่าไม้ใด้อีกด้วยครับ

เหตุผลสุดท้ายคือการใช้เครื่องจักร์ทำนั้นทำให้เขาไม่ต้องไปจ้างช่างผู้ชำนาญที่ค่าแรงแพงมาทำกีต้าร์ แถมเวลาส่งออกมาบ้านเราก็ declare มูลค่าต่ำกว่าจริงเพื่อหลีกเลี่ยงภาษีอีก

กีต้าร์ของผมเองผมยังบอกไม่ใด้ว่าตัวไหนเสียงดีกว่ากันเลยเพราะทุกตัวมันมีดีไปคนละอย่าง ในงานนี้เราไม่ใด้จำกัดยี่ห้อหรือราคาของกีต้าร์ดังนั้นอาจมีร้านค้าส่งกีต้าร์ราคาถูกๆเข้ามาประชันเพราะมีแต่ใด้กับใด้ คราวทีเราจัดศึก Yamaha นั้นเราจัดกันเล่นสนุกๆและกีต้าร์ตัวที่ชนะก็เป็นกีต้าร์เก่าๆตัวละไม่กี่พันบาทแต่พอมายั่วเย้ากันในเว้บบอร์ดก็ทำให้มีหลายคนไม่พอใจ ผมเองซึ่งเป็นคนจัดก็เลยไม่กล้าจะจัดอีกครับ

คราวนี้ผมว่าไม่ต้องทำ blind test หรอกครับ ส่วนเรื่องจะใช้แอมป์หรือเล่นเสียงเปล่านั้นก็คงทดสอบใด้ครับก่อนจะประลองจริง
03-07-2012, 14:20
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - by pood - 03-07-2012, 14:20

Forum Jump: