Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เครื่องวัดความชื้นในอากาศ
Author Message
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
RE: เครื่องวัดความชื้นในอากาศ
ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว....หนูขอเรียนถามคุณอาหมอนะคะ

แบบว่าตอนที่เอากีตาร์ไปเล่นที่ร้านน่ะคะ...ลูกค้าก็มาขอกีตาร์หนูเล่น ซึ่งด้วยความที่หนูหวงมาก หนูก็เลยไม่ให้ลูกค้าเล่นค่ะ เค้าคงหงุดหงิด ไม่พอใจและชักมีอารมณ์ จึงมองมาที่เวทีซึ่งหมายถึงหนูและกีตาร์อยู่นานมากค่ะ นานจนหนูเลิกเลยค่ะ เลยอยากถามอาหมอว่า กีตาร์หนูที่โดนเค้าจ้องมองนานซะขนาดนั้นจะท้องมั้ยคะ

ถ้าท้องหนูควรเอาไปปล่อยหรือทำยังไงดีคะ
จาก จุ๊บแจง
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
09-04-2008, 13:04
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Therock Wrote:ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว....หนูขอเรียนถามคุณอาหมอนะคะ

แบบว่าตอนที่เอากีตาร์ไปเล่นที่ร้านน่ะคะ...ลูกค้าก็มาขอกีตาร์หนูเล่น ซึ่งด้วยความที่หนูหวงมาก หนูก็เลยไม่ให้ลูกค้าเล่นค่ะ เค้าคงหงุดหงิด ไม่พอใจและชักมีอารมณ์ จึงมองมาที่เวทีซึ่งหมายถึงหนูและกีตาร์อยู่นานมากค่ะ นานจนหนูเลิกเลยค่ะ เลยอยากถามอาหมอว่า กีตาร์หนูที่โดนเค้าจ้องมองนานซะขนาดนั้นจะท้องมั้ยคะ

ถ้าท้องหนูควรเอาไปปล่อยหรือทำยังไงดีคะ
จาก จุ๊บแจง

อย่างนี้ต้องเอาไปใส่ตะกร้าล้างน้ำ... หรือไม่ก็ยกให้ผมมาเลี้ยงดูฟรี ๆ ครับ... ส่วนเรื่องถ้าท้องจริง ๆ และออกลูกเป็นกีต้าร์อีกตัวได้ ผมก็ยิ่งยินดีรับเป็นบิดาให้ครับ ไม่ต้องเป็นห่วง...

แล้วจะดูแลเรื่องความชื้นให้อย่างมิขาดตกบกพร่อง เพราะโชคดีได้เครื่องวัดความชื้นมาอย่างไม่คาดฝัน...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 09-04-2008, 13:19 by LittleNomad.)
09-04-2008, 13:13
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Therock Wrote:ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว....หนูขอเรียนถามคุณอาหมอนะคะ

จาก จุ๊บแจง

ถึงหนูจุ๊บแจงผู้เดียงสา

วิธีการกำราบแขกผู้มีเกียรติเวลาเขาต้องการจะมาจับเนื้อต้องตัว(กีตาร์)เรา ซึ่งมักเกิดขึ้นประจำสำหรับพวกขี้เมาทั้งหลาย หนึ่งในวิธีที่ได้ผลชะงักมากที่สุดคือ

ต้องบอกแขกอย่างนุ่มนวลครับว่า ร้านนี้ไม่มีนโยบายให้แขกขึ้นมาเล่น เพราะเคยทำมาแล้ว และเจ้าของร้านไม่พอใจ ต้องขอโทษด้วยค่ะ

เพียงเท่านี้(กีตาร์)หนูจุ๊บแจงก็จะรอดเงื้อมมือค่ะ

ถ้าแขกยังไม่ละความพยายาม ก็เลิกเล่นแล้วไปบอกเจ้าของร้านค่ะ

อาหมอนพฯ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-04-2008, 13:25

LittleNomad Wrote:แล้วจะดูแลเรื่องความชื้นให้อย่างมิขาดตกบกพร่อง เพราะโชคดีได้เครื่องวัดความชื้นมาอย่างไม่คาดฝัน...

อยากโชคดีแบบน้าอ้วนบ้างครับบบบบบบบบบ....

น้าอ้วนทำไงอ่ะครับ
1. ทำเครื่องวัดรุ่นเก่าตกลงไปในบ่อน้ำ มีเทวดาขึ้นมาจากน้ำแล้วนำเครื่องสุดยอดซุปเปอร์ไฮเทคมาให้ แต่น้าอ้วนบอกว่าไม่ใช่ เทวดาเลยให้เครื่องรุ่นที่ดีมารึปล่าวครับ
หรือ 2. น้าอ้วนลืมเอาถุงเท้าไปซัก แล้วอยู่ตรงหัวนอน เลยมีซานต้าครอสเอามาให้อ่ะครับ
หรือ ฯลฯ
09-04-2008, 13:27

.::.pOoH.::. Wrote:ถึงหนูจุ๊บแจงผู้เดียงสา

วิธีการกำราบแขกผู้มีเกียรติเวลาเขาต้องการจะมาจับเนื้อต้องตัว(กีตาร์)เรา ซึ่งมักเกิดขึ้นประจำสำหรับพวกขี้เมาทั้งหลาย หนึ่งในวิธีที่ได้ผลชะงักมากที่สุดคือ

ต้องบอกแขกอย่างนุ่มนวลครับว่า ร้านนี้ไม่มีนโยบายให้แขกขึ้นมาเล่น เพราะเคยทำมาแล้ว และเจ้าของร้านไม่พอใจ ต้องขอโทษด้วยค่ะ

เพียงเท่านี้(กีตาร์)หนูจุ๊บแจงก็จะรอดเงื้อมมือค่ะ

ถ้าแขกยังไม่ละความพยายาม ก็เลิกเล่นแล้วไปบอกเจ้าของร้านค่ะ

อาหมอนพฯ

คุณอาหมอคะ วันนั้น จุ๊บแจง ตอบไปอย่างสุภาพ และนุ่มนวลกับเค้ามาก ๆ เลยค่ะว่า ไม่ให้!!!

หนูไม่เข้าใจจริง ๆ ค่ะว่าทำเค้าต้องแสดงอาการโกรธหนูด้วย
09-04-2008, 13:30

Therock Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ถึงหนูจุ๊บแจงผู้เดียงสา

อาหมอนพฯ

คุณอาหมอคะ วันนั้น จุ๊บแจง ตอบไปอย่างสุภาพ และนุ่มนวลกับเค้ามาก ๆ เลยค่ะว่า ไม่ให้!!!

หนูไม่เข้าใจจริง ๆ ค่ะว่าทำเค้าต้องแสดงอาการโกรธหนูด้วย

เอาง่ายๆนะคะหนูจุ๊บแจง....

ถ้าหนูอยากจะ...บ้างแล้วเจ้าของเค้าตอบมาไม่ได้ หรือไม่ให้ หนูจะโกรธไหม

แต่ถ้าเจ้าของตอบแบบนุ่มนวล มีเยื่อใย หนูก็ต้องทนได้สิ

อาหมอ
09-04-2008, 13:39

LittleNomad Wrote:แล้วจะดูแลเรื่องความชื้นให้อย่างมิขาดตกบกพร่อง เพราะโชคดีได้เครื่องวัดความชื้นมาอย่างไม่คาดฝัน...

อยากโชคดีแบบน้าอ้วนบ้างครับบบบบบบบบบ....

น้าอ้วนทำไงอ่ะครับ
1. ทำเครื่องวัดรุ่นเก่าตกลงไปในบ่อน้ำ มีเทวดาขึ้นมาจากน้ำแล้วนำเครื่องสุดยอดซุปเปอร์ไฮเทคมาให้ แต่น้าอ้วนบอกว่าไม่ใช่ เทวดาเลยให้เครื่องรุ่นที่ดีมารึปล่าวครับ
หรือ 2. น้าอ้วนลืมเอาถุงเท้าไปซัก แล้วอยู่ตรงหัวนอน เลยมีซานต้าครอสเอามาให้อ่ะครับ
หรือ ฯลฯ

ถูกทั้งข้อ 1 และ 2... ส่วนข้อ 3 รู้ไหมว่าทั้งเทวดาและซานต้าฯ มีชื่อเดียวกันกับเทพอินเดีย -ชื่ออะไร?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 09-04-2008, 13:43 by LittleNomad.)
09-04-2008, 13:42

กำเนิดเทพอินเดีย
นานมาแล้ว ก่อนพุทธกาลนิดหน่อย เหล่าเทพบนสรวงสวรรค์ ได้รับการกล่าวขานว่า อริยะ หมายถึง ผู้ประเสิรฐ มีเทพที่ถูกยกย่องว่าเป็นพี่เบิ้มของสวรรค์ คือ พระอินทร์ ปกครองหัวเมืองดาวดึงส์ทั้งหมด พระอินทร์มีสายฟ้าเป็นอาวุธ และรับหน้าที่ดูแลเมฆฟ้าลมฝน ได้รับการกล่าวขานว่าเป็นเทพเจ้าแห่งสงคราม เวลาต่อมาก็มีผู้กล้ามาท้าทายอำนาจแห่งพระอินทร์ เมื่อปีศาจมังกร ได้อมเงินสามสิบล้านสะท้านไปถึงรากหญ้า อมเมฆฝนและพระอาทิตย์ ทำให้ฝนฟ้าไม่ตกต้องตามฤดูกาล พระอินทร์เลยฆ่าอสูรมังกรตายและคืนเมฆฝนและพระอาทิตย์ให้แก่โลกอีกครั้ง

เวลาต่อมาอีกนิดหน่อย พระอินทร์องค์แรกมีงานเยอะ เพราะเพิ่งได้รับแต่งตั้งให้มาดำรงตำแหน่งประธานกกต(กวดขัน กำกับ และตรวจตรา)โลก งานจึงยุ่งพิลึกทีเดียว จึงมอบหมายให้เหล่าพระมารุต รับหน้าที่ดูแลสายลม พระมารุตมีหลายองค์รับหน้าที่ดูแลสายลมทั่วโลก ส่วนตำแหน่งฝนยกหน้าที่ให้พระวรุณหรือที่คนไทยเรียกกันว่า พระพิรุณ

สมัยแรกๆ พระพิรุณนอกจากดูแลสายฝนแล้ว ยังได้รับแต่งตั้งให้ดูแลพฤติกรรมเหล่าเทพ คอยแจกใบแดงใบเหลือง ดังนั้นถึงฤดูเลือกตั้ง เอ้ย!ถึงฤดูแต่งตั้งเทพทีไร เหล่าเทพได้หวาดผวาทุกที เพราะว่าพระวรุณเป็นคนตรง ใครถวายสักการะท่านก็รับ แต่ผิดก็ว่าไปตามผิด ถูกก็ว่าไปตามถูก พระวรุณมีลูกน้องคอยสอดส่องดูแลพฤติกรรมเหล่าเทพหลายองค์ แต่ที่สนิทที่สุด ชื่อ พระมิตร เป็นคนสัตย์ซื่อ ต่อมามนุษย์เมื่อให้เกียรติเทพองค์นี้ เลยสมมติเรียกเพื่อนที่รักกันมากว่า มิตร เหล่าลูกน้องพระวรุณจะคอยสอดส่องดูแลพฤติกรรมของเทพและมนุษย์ ใครทำดีให้ขึ้นสวรรค์ ใครทำชั่วจะถีบส่งลงภูมิที่เรียกว่า เปตภูมิ

ว่ากันว่ามนุษย์คนแรกที่กำเนิดบนโลก ชื่อว่า ยม แปลว่า ความรื่นเริง เมื่อยมตายลงเลยต้องคอยทำหน้าที่เป็นไกด์ให้มนุษย์รุ่นหลังที่ตายไปอยู่ในเปตภูติ(ภูมิของผู้ที่ละไปแล้ว) สมัยนั้นมนุษย์ยังไม่ทำบาป เปตภูมิเลยกลายเป็นสถานที่รื่นเริงบันเทิงใจ ใครได้ไปอยู่ที่นั่นจะสุขสรรค์ตลอดกาล แต่ต่อมามนุษย์ทำชั่ว พระยมพร้อมลูกน้องก็เลยได้รับมอบหมายให้ลงโทษคนทำชั่วที่ลงไปด้วย ชื่อพระยมเลยกลายเป็นที่หวาดกลัวสำหรับเหล่ามนุษย์ผู้ยังมีชีวิตอยู่ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

ยังมีเทพอีกองค์ชื่อพระรุทธ องค์นี้มีศรเป็นอาวุธ ว่ากันว่าใครโดนเข้าไปได้ไปเจ็บป่วยปางตายหลายสมัย กว่าจะกลับมาแก้ไขอะไรได้...แล้วก็พระรุทธนั่นแหละที่รับรักษาให้หาย จึงเป็นตัวแทนแห่งความเจ็บไข้และการรักษา ซึ่งต่อมาภายหลัง เหล่าพราหมณ์พร้อมใจกันยกพระรุทธให้เป็นสวรรค์บุรุษ หนึ่งในสามพระตรีมูรติ คือ พระศิวะ นั่นเอง

ต่อมาภายหลังก็มีเทพมากมายทยอยเกิด คือ พระจันทร์ พระอังคาร พระพุธ พระพฤหัส พระศุกร์ พระเสาร์ พระราหู พระเกตุ ฯลฯ จนมนุษย์หาเครื่องเซ่นไหว้ไม่ไหว จนมีคำพรรณนา(แกมประชด)ว่า พวกเราควรจะบูชาใคร(กะ ปูชเร)

แต่ปราชญ์รุ่นหลังเห็นภาษาสันสกฤตว่า กะ ก็คืดว่า ชะรอยว่า คำว่า กะ นี่คงเป็นชื่อเทพอีกองค์แน่ๆ พระกะ (พระอะไรก็ไม่รู้) เลยได้รับการยกย่องให้เป็นพระกะ(พระอะไรก็ไม่รู้) แม้แต่สมัยต้นกรุงมีคำเล่าลือว่า พวกแขกยามมักจะร้องว่า กะโห้ (ไม่แน่ใจว่าเพี้ยนเป็นคำว่า กระโห้หรือเปล่า) แปลว่า ใครวะ,ใครโว้ย เรื่องมันก็เลยเอวังด้วยประการฉะนี้แล
09-04-2008, 13:50

LittleNomad Wrote:ถูกทั้งข้อ 1 และ 2... ส่วนข้อ 3 รู้ไหมว่าทั้งเทวดาและซานต้าฯ มีชื่อเดียวกันกับเทพอินเดีย -ชื่ออะไร?

Ganesh รึปล่าวครับ.....
09-04-2008, 14:01

LittleNomad Wrote:ถูกทั้งข้อ 1 และ 2... ส่วนข้อ 3 รู้ไหมว่าทั้งเทวดาและซานต้าฯ มีชื่อเดียวกันกับเทพอินเดีย -ชื่ออะไร?

Ganesh รึปล่าวครับ.....

...ผิด!...555....

บอกใบ้ให้ก็ได้ว่า... น้าเองก็เคยได้รับโชคเหมือนกัน
09-04-2008, 14:06

Forum Jump: