Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่อง mic ร้องครับ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: เรื่อง mic ร้องครับ
เจ้าของกระทู้โพสต์ แสดงว่า ต้องการมีไมค์ส่วนตัว
ที่รับเสียงดีๆ ร้องแล้วไม่เหนื่อยมาก ไม่หอนง่าย (ยังไม่เน้นเรื่องงบประมาณจัดหา)

ลำพังไมค์ที่ให้เสียงดังๆ จะตอบโจทย์ได้ครบแล้วหรือไม่ครับ
ไมค์ใดๆที่ร้องแล้วไม่เหนื่อยมาก นับเป็นเสน่ห์ที่นักร้องมักเพรียกหา

ร้องแล้วไม่เหนื่อยมาก ก็ขึ้นอยู่กับสุขภาพของแต่ละนักร้องด้วย
หากออกกำลังกายสม่ำเสมอจะไม่ต้องกังวลใจในเรื่องนี้

แต่สำหรับผมนิยมเครื่องทุ่นแรงครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
09-06-2012, 09:42
Website Find Like Post Reply
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
ขอบคณทุก rep ครับเดี๋ยวจะไปลองไล่ๆดูครับ

ความฟิตนี่รู้เลยจากช่วงก่อนร้องทุกวันวันละ 2 ชั่วโมงเป็นปีๆเหมือนออกกำลังไปในตัวเสียงไม่มีแหบเจอไมค์ไม่ช่วยก็ร้องให้มันดังขึ้นอีกหน่อยเหนื่อยขึ้นอีกนิด

พอช่วงนี้รับงานน้อยไม่ได้ร้องต่อเนื่องนี่ชัวโมงเดียวเสียงหายไปเยอะเลยเจอไมค์ไม่ช่วยยิ่งแย่เข้าไปใหญ่

เคยเจอไมค์ดีๆนี่มันมีความสุขเวลาร้องมากครับเก็บรา่ยละเอียดเสียงได้ดีมากร้องต่ำก็ชัดจะเอาดังก็ไม่ต้องเหนื่อยมากร้องเป็นชัวโมงนี่ไม่รู้สึกว่าใช้แรงมากเลย ..เสียอย่างเดียวไม่ได้ถามว่ายี่ห้ออะไร
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

09-06-2012, 12:50
shood Offline
Member

Likes Given: 5
[video=youtube]http://youtu.be/OP3PgATxakY[/video]

ออกตัวไว้ก่อนว่าไม่มีส่วนได้เสียกับเจ้าไหนทั้งสิ้น
ไมค์ผมมี 10 กว่าตัว ซื้อเพราะชอบลองมากกว่าชอบร้อง

เมื่อกี้ลองเอาไมค์ 3 ตัวที่ผมใช้บ่อยๆมาเทสครับ
ถ้าเอาเรื่องเสียงดัง Heil PR35 > Shure Beta58 > Telefunken M80
ดังกว่าอย่างเห็นได้ชัดในทุก Step การเปลี่ยนไมค์โดยไม่ต้องเงี่ยหูฟัง

เรื่องเสียง
Heil PR35 Body เยอะสุด คนตัวเล็กร้องแล้วดูเหมือนคนตัวใหญ่ หนานุ่ม ละเมียด
Beta 58 Body น้อยสุด แต่รับเสียงได้ดี เสียงบางกรอบ
Telefunken M80 Shape เสียงดีที่สุดสำหรับผม แต่ข้อเสียคือ Low Output

สะดวกสุดคง Beta58 เพราะผมพกแต่ตัวนี้ออกจากบ้าน ทำตกก็ไม่เสียดาย
เข้ากับทุกชุด PA ไปกี่ที่เอาไปเสียบก็ไม่มีปัญหา ไม่ต้องมาปรับอะไรเลย

Telefunken เสียงเหมาะกับผมที่สุด แต่ใช้น้อยสุด เพราะ Low Output
ต้องให้ Sound Engineer ดัน Gain เพิ่มให้

Heil PR35 เสียงดังสุด แต่ต้องการ Low cut ที่ 150 Hz ถึงจะเรียกประสิทธิภาพได้ดี
ลำบาก Sound Engineer อีกเช่นกัน

ถ้ามีเวลากับการ Setup ผมจะใช้ Telefunken > Heil > Beta58 > Sm58

ผมแนะนำว่าถ้าคุณพี่ต้องเปลี่ยนร้านเล่นบ่อยๆ แนะนำเป็น Shure Beta58
เพราะ คุ้มค่าการลงทุน ทน และไม่เรื่องมาก Just Plug and play
รับเสียง High ได้มากกว่า SM58 ในความดังเท่ากันจะร้องแล้วเหนื่อยน้อยกว่า เพราะได้ยินเสียงตัวเองมากกว่า

อีกคำแนะนำนึงก็คือ ใช้ไมค์ที่ร้านเหมือนเดิมนี่แหละครับ
เพราะบางทีปัญหาเกิดมาจาก Monitor ของทางร้านไม่เอื้ออำนวยต่อการร้อง
พก Monitor เล็กๆส่วนตัวไปพวก TC Voicesolo,Mackie ตัวนี้ในบอร์ดเราก็มีคนขายครับ รับรองร้องยังไงก็ได้ยินเสียงตัวเองแน่นอน
09-06-2012, 16:14
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
(09-06-2012, 01:50)pood Wrote: ถ้าต้องตระเวณเล่นตามร้านผมไม่แนะนำไมค์ condenser ครับเพราะอาจเจอปัญหาเรื่องไฟเลี้ยงและแขกเมา ถ้า SM58 เสียงเบาเกินไปก็ต้องขยับมาใช้ BETA58 ที่ดังกว่า SM58 เกินสองเท่า (4 dB) ครับ
confirm ครับ

(09-06-2012, 09:42)povation Wrote: เจ้าของกระทู้โพสต์ แสดงว่า ต้องการมีไมค์ส่วนตัว
ที่รับเสียงดีๆ ร้องแล้วไม่เหนื่อยมาก ไม่หอนง่าย (ยังไม่เน้นเรื่องงบประมาณจัดหา)

ลำพังไมค์ที่ให้เสียงดังๆ จะตอบโจทย์ได้ครบแล้วหรือไม่ครับ
ไมค์ใดๆที่ร้องแล้วไม่เหนื่อยมาก นับเป็นเสน่ห์ที่นักร้องมักเพรียกหา

ร้องแล้วไม่เหนื่อยมาก ก็ขึ้นอยู่กับสุขภาพของแต่ละนักร้องด้วย
หากออกกำลังกายสม่ำเสมอจะไม่ต้องกังวลใจในเรื่องนี้

แต่สำหรับผมนิยมเครื่องทุ่นแรงครับ
สงสัยผมจะออกกำลังกายมากเกินไป

แต่ถ้าอยากใช้ mic condenser ไม่ว่า neumann kms105 หรือ shure ksm9 (คุ่นี้เป็นคู่ปรับกันอยู่ครับ ราคาพอๆกัน) ก็หาปรีย์แยกเผื่อด้วยสักตัวก็ได้ครับ ราคา 3000-5000 ก็โอเคแล้ว
(This post was last modified: 09-06-2012, 16:51 by Webmaster.)
09-06-2012, 16:15
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
ขอบคุณมากครับสำหรับรายละเอียด มาตอบกันเพียบเลยได้ข้อมูลมาหลายตัวเลย
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

09-06-2012, 17:13

Forum Jump: