Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
ผมเป็นคนที่หลงไหล Fender Strat มาเกินห้าสิบปีตั้งแต่ยุ The Shadows ไล่ซื้อและขายต่อ (เก็บไม่ใด้เพราะไม่มีทุน) มาสี่สิบปี เคยเป็นเจ้าของ Strat มาแล้วเกินร้อยตัว ผมขอฟันธงเลยว่า Strat ที่หน้าตาสวยที่สุดรุ่นหนึ่งคือรุ่น SRV ครับ

ดังนั้นถ้าน้าเดียร์ชอบหน้าตาของ SRV มันก็ไม่มีทางเลือกอื่นหรอกแ่ถ้าบอกวาจะซื้อมาเล่นเพลงของ SRV เท่านั้นนี่ผมไม่เชื่อครับว่าอีกหน่อยจะไม่ต้องการเล่นแนวคนอื่นด้วย กีต้าร์ Artist Signature ของ Fender เกือบทุกรุ่นเป็นกีต้าร์เฉพาะทางที่เล่นใด้แคบกว่ารุ่นปกติ ถ้าจะมี Strat แค่ตัวเดียวผมไม่แนะนำให้ใช้รุ่น Signature (ยกเว้นรุ่น Eric Johnson) ครับ

Strat ที่ออกมาในยุค '90s สมัยที่ Texas Special ครองโลกนั้นเล่นแนว SRV ใด้ทุกรุ่น ผมเคยมี Lonestar ที่เสียงกว้างกว่า SRV เยอะ ถ้าเป็น custom shop ก็ลองหารุ่น American Classic ที่ราคาไม่น่าจะแพงกว่า SRV มือหนึ่งดู

เรื่อง switch 3 ทาง 5 ทางนั้นเปลี่ยนใด้ในราคาไม่กี่ร้อยบาทครับ สมัยก่อนพวก Reissue นี่เขาแถม switch 5 ทางมาในกล่องด้วยซ้ำ

ก่อนซื้อผมแนะนำให้ลองตัวจริงเสียงจริงให้มากที่สุดเพราะถ้าซื้อมามือหนึ่งนี่ถ้าขายต่อก็ขาดทุนแน่นอนครับ ความจริงถ้าชอบ Texas Special ก็น่าจะลอง Fender Japan ด้วยครับเพราะเขายังผลิตอยู่เป็นสิบรุ่น

http://www.fenderjapan.co.jp/st62g.html
07-06-2012, 10:35
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ - by pood - 07-06-2012, 10:35

Forum Jump: