Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
ผมอยากตามฝันด้วยการขยี้กีต้าไฟฟ้าแบบที่ผมนั่งดูลุง Stevie แกขยี้ No.1 ใน Youtube มากๆ ครับ
เพราะฉะนั้นยี่ห้อที่จะซื้อก็ต้องเป็น Fender แน่นอน และตอนนี้ผมสนใจอยู่ 3 ตัวครับ

1. SRV Signature
2. American Vintage '62
3. Vintage Hot Rod '62

ทุกตัวราคาเท่ากันครับ 1699 เหรียญสหรัฐ
ซื้อมาแล้วก็คงเล่นแต่เพลงของ SRV เท่านั้น
ผมควรจะเลือกซื้อตัวไหนดีครับ

ในความเป็นจริงผมก็ควรจะซื้อ SRV Signature ซะเลย เพราะชอบซะขนาดนี้
แต่ตัวเลือกที่เหลือก็น่าสนใจ ด้วยเหตุผลด้านความหลากหลายถ้าวันไหนอยากจะเล่นเพลงคนอื่นบ้างนอกจากเพลงของลุง Stevie น่ะครับ

ปัจจัยด้านความถนัดหรือความเข้ามือเช่น shapeและ radius ของคอ หรือขนาดของเฟรต ขอยกเว้นไว้ไม่พูดถึง
เพราะผมยังไม่ถึงขั้นที่จะเล่นแล้วรู้ได้ว่าตัวเองถนัดหรือไม่อ่ะครับ
อาศัยว่าเล่นซักพัก พอชินก็คงถนัดไปเองน่ะครับ

แต่ปัจจัยที่ผมสนใจมากๆ ก็คือ "ใน 3 ตัวนี้ ตัวไหนที่คุณภาพไม้จะดีกว่า" อ่ะครับ

ถ้าสมมติว่าผมซื้อ American Vintage '62 หรือ Vintage Hot Rod '62 มาเล่น
พอเล่นไปซักพักเกิดอยากจะเป็น SRV ขึ้นมา ผมก็เดินไปสำเพ็ง ซื้อหมวก ซื้อชุด แต่งองค์ทรงเครื่องให้ครบเซ็ต
จากนั้นก็ไป Music Concept ซื้อ pick up Texas Special มาใส่แทน
แบบนี้เสียงของ American Vintage '62 หรือ Vintage Hot Rod '62 จะเหมือนกับเสียงของ SRV Signature ไหมครับ

รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ

รูปประกอบครับ

นี่เป็น SRV Signature ครับ

[Image: srv_re.jpg]

ส่วนนี่เป็น American Vintage '62 และ Vintage Hot Rod '62 ครับ
(ผมคิดว่าดูภายนอกมันคงเหมือนกันเด๊ะแหละครับ เลยหามารูปเดียว)

[Image: vintage62_re.jpg]

และสุดท้าย โคตรอภิมหาซุปเปอร์ฮีโร่ของผมครับ

[Image: karl_srv_number_1.jpg]
06-06-2012, 01:48
Find Like Post Reply
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
เชียร์ American Vintage '62 ครับ Smile
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
06-06-2012, 08:29
shood Offline
Member

RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
Fingerboard SRV เป็น Pau Ferro หนิครับ
เปลี่ยน PU ไปเสียงก็คงไม่เหมือนครับ
06-06-2012, 11:15
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
เพิ่งฟังพี่ Pood พูดมาเรื่อง SRV อยากได้ข้อมูลเชิงลึก เน้นๆ ชัวร์ๆ ลองโทรไปหาเขาดูครับน้อง Dear
06-06-2012, 13:53
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(06-06-2012, 11:15)shood Wrote: Fingerboard SRV เป็น Pau Ferro หนิครับ
เปลี่ยน PU ไปเสียงก็คงไม่เหมือนครับ

เห็นน้าอ๊อด เพิ่งจับSRV เมื่อ ศ.ที่แล้วนี่
Feel เป็นยังไงบ้าง?
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
06-06-2012, 14:04
VIP member

น้า custom ครับ
ทำไมถึงเชียร์ American Vintage '62 อ่ะครับ อยากทราบเป็นข้อมูลครับ
ไปดูเ้วบ Fender เห็นข้อมูลเพิ่มว่า American Vintage '62 มันใช้ pick up ได้แค่ 3 ตำแหน่ง
คือ 1.Bridge 2.Middle 3.Neck
ซึ่งจะไม่เหมือนกับ SRV Signature หรือ Vintage Hot Rod '62 ที่จะเป็น pick up 5 ตำแหน่งน่ะครับ
คือ1.Bridge 2.Bridge-Middle 3.Middle 4.Middle-Neck 5.Neck
แล้วไอ้ 3 ตำแหน่ง หรือ 5 ตำแหน่งนี่ มันจำเป็นกับการเล่นมากไหมครับ

ลืมนึกถึงฟิงเกอร์บอร์ดไปเลยครับ
มันจะส่งผลต่อเสียงมากขนาดไหนอ่ะครับ
นึกว่ามันเป็นส่วนประกอบที่จะรู้สึกได้เฉพาะตอนจับหรือสัมผัสแต่ไม่เกี่ยวกับเสียงซะอีกครับ

ขอบคุณพี่ lek พี่sarun ด้วยครับ

อยากรู้เพิ่มเติมด้วยครับว่ากีต้าไฟฟ้าในระดับราคานี้
บอดี้ควรจะเป็นไม้ Alder ชิ้นเดียวรึป่าวคับ หรือว่าจะเป็นหลายชิ้น
และจริงๆแล้ว American Vintage '62 กับ Vintage Hot Rod '62 เนี่ย
ถึงไม่เปลี่ยน pick up มันก็เป็นกีต้าที่เหมาะกับเพลงแนว blues rock เก่าๆ อยู่แล้วใช่ไหมครับ

คือ..ผมไม่ได้ตั้งใจว่าซื้อ American Vintage '62 กับ Vintage Hot Rod '62 มาปุ๊บ แล้วจะเปลี่ยน pick up เลยนะครับ
แต่นึกไว้ประมาณว่า วันนี้อยากเล่นเป็น SRV ก็ไขน๊อตเปลี่ยน pick up
วันต่อมาอยากเล่นแนวอื่นก็เปลี่ยน pick up กลับเป็นแบบเดิม อะไรแบบนี้อ่ะครับ
มันจะลำบากไปไหมครับ
06-06-2012, 15:01

ลำบาก แน่ๆ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
06-06-2012, 15:29
VIP member

แป่ว~~~~~~ Sad

ไม่เปลี่ยนก็ไำด้ครับ โธ่ ถัง...วิมานในอากาศของผม
งั้นขอทราบข้อมูลที่ถามเพิ่มก่อนละกันครับ
06-06-2012, 15:36

(06-06-2012, 01:48)dear709 Wrote: ผมอยากตามฝันด้วยการขยี้กีต้าไฟฟ้าแบบที่ผมนั่งดูลุง Stevie แกขยี้ No.1 ใน Youtube มากๆ ครับ
ถ้าจะซื้อกีต้าร์เพราะ ตามความฝัน ก็จัดไปเลยครับ SRV Signature

(06-06-2012, 01:48)dear709 Wrote: ปัจจัยด้านความถนัดหรือความเข้ามือเช่น shapeและ radius ของคอ หรือขนาดของเฟรต ขอยกเว้นไว้ไม่พูดถึง
เพราะผมยังไม่ถึงขั้นที่จะเล่นแล้วรู้ได้ว่าตัวเองถนัดหรือไม่อ่ะครับ อาศัยว่าเล่นซักพัก พอชินก็คงถนัดไปเองน่ะครับ
แต่ปัจจัยที่ผมสนใจมากๆ ก็คือ "ใน 3 ตัวนี้ ตัวไหนที่คุณภาพไม้จะดีกว่า" อ่ะครับ
ผมด้อยเรื่องคุณภาพไม้ ที่จะมีผลต่อเรื่องคุณภาพเสียงที่จะออกมา จึงยังช่วยไม่ได้
แต่ถือว่า มีโอกาสที่น้าฯซื้อตัวใดมา ก็มีโอกาสที่จะเล่นไม่ถนัดพอๆกัน (ผมยังไม่ถนัดเอามากๆเลย)
ดังนั้น ก็จัดไปเลยครับ SRV Signature เพราะจะได้คุณค่าตรงตามความต้องการที่สุด

(06-06-2012, 01:48)dear709 Wrote: ซื้อ pick up Texas Special มาใส่แทน
แบบนี้เสียงของ American Vintage '62 หรือ Vintage Hot Rod '62 จะเหมือนกับเสียงของ SRV Signature ไหมครับ
ผมว่าใกล้เคียงกัน ถ้าดีด แกล๊งๆๆๆๆ เหมือนกัน เพราะมันก็คือ Fender เหมือนๆกัน
แต่ถ้าจะให้เสียง สำเนียงเหมือน Stevie Ray Vaughan ในyoutube ที่น้าฯดูแล้วละก้อ ผมว่า ไม่มีทาง เพราะ ผมเคยเห็นคนเล่น SRV Signature แท้ๆ เสียง ยังไม่เหมือนเล๊ย!!!( ผมก็เป็น 1 ในคนพวกนั้นนะ )
ทีนี้ น้าฯก็ต้องตอบใจตัวเองแล้วล่ะ ว่าอยากได้เสียงแบบ SRV Signature หรือ แบบ Mr. Stevie Ray Vaughan

ดังนั้น ใจเย็นๆ อย่าเพิ่งซื้อเ SRV Signature ลยครับ ..หาให้เจอก่อน

สุดท้าย.... เสียงและสำเนียง ในแบบ Mr. Stevie Ray Vaughan เขาเล่นด้วย 1จิตวิญญาณ และ 2มือ
ลองไปควานหา คลิป ที่ Stevie Ray Vaughan เล่นด้วยกีต้าร์ตัวอื่นๆดูครับ (เคยเห็นมีเล่นfender สีแดง และ สีขาว ) แล้วลงองฟังดูว่า เห็นความแตกต่าง มากน้อยขนาดไหน!!!

((ขออภัย ถ้าความเห็นจะออกไปในทาง ขัดลาภ! Big Grin ))
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

06-06-2012, 17:05
shood Offline
Member

ในความเห็นผม

Signature SRV เป็นกีต้าร์ที่ทำมาสำหรับบุคคลทั่วไป ให้ใครเล่นก็ได้เสียงในแนวทางเดียวกับ SRV โดยไม่ต้องใช้กำลังภายในมาก
แต่บอกตามตรงว่า กีต้าร์ของ SRV จริงๆที่ใช้เล่นนั้น เล่นยาก แข็ง และสูง ต้องเค้นเสียงมากถึงจะออกเป็นสำเนียงเช่นนั้น
ซึ่งถ้า Fender ออก Signature มาตามต้นฉบับจริงๆนั้น คงไม่มีคนซื้อ เพราะมันเล่นยาก และเล่นยังไงก็ไม่ได้เสียงแบบ SRV

ในเรื่อง Feeling ในการเล่น โดยส่วนตัวก่อนหน้าที่ผมจะมามีกีต้าร์ดีๆ
ผมก็ใช้กีต้าร์ห่วยๆ สายแข็งๆ Output เบาๆ ตัวละ 3000 7000 มาเล่นเพลง SRV ก็เล่นได้ครับ แล้วเล่นมา 10 กว่าปี ด้วย
ผมเลยติด Feel การเล่นแบบนั้นมา
ทุกวันนี้บอกตรงๆว่า ผมเล่นกีต้าร์ดีๆได้เสียงห่วยมาก
ให้ผมเล่นกีต้าร์ Signature SRV ผมเล่นไม่ออกครับ เพราะมันเล่นง่ายเกินไป
แต่ถามว่าให้ซื้อเอาไหม ผมก็ยังตอบว่าจะซื้อครับ แต่ซื้อในแง่การสะสมครับ

แนะนำง่ายๆว่าไป Music concept ลองให้ครบครับ
จะได้คำตอบ
06-06-2012, 17:53

Forum Jump: