Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
Author Message
firefly Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
จะเอาเสียงแบบพี่แก กีตาร์ตัวเดียวไม่น่าจะตอบโจทย์ได้นะครับ แต่ถ้าชอบแกในฐานะฮีโร่ก็จัด SRV เลยครับ
แต่ถ้าซื้อรี 62 แล้วอยากได้ปิ๊คอัพเท็กซัส ติดต่อผมได้ ผมมีอยู่ชุดนึงไม่ได้ใช้
07-06-2012, 09:43
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
ผมเป็นคนที่หลงไหล Fender Strat มาเกินห้าสิบปีตั้งแต่ยุ The Shadows ไล่ซื้อและขายต่อ (เก็บไม่ใด้เพราะไม่มีทุน) มาสี่สิบปี เคยเป็นเจ้าของ Strat มาแล้วเกินร้อยตัว ผมขอฟันธงเลยว่า Strat ที่หน้าตาสวยที่สุดรุ่นหนึ่งคือรุ่น SRV ครับ

ดังนั้นถ้าน้าเดียร์ชอบหน้าตาของ SRV มันก็ไม่มีทางเลือกอื่นหรอกแ่ถ้าบอกวาจะซื้อมาเล่นเพลงของ SRV เท่านั้นนี่ผมไม่เชื่อครับว่าอีกหน่อยจะไม่ต้องการเล่นแนวคนอื่นด้วย กีต้าร์ Artist Signature ของ Fender เกือบทุกรุ่นเป็นกีต้าร์เฉพาะทางที่เล่นใด้แคบกว่ารุ่นปกติ ถ้าจะมี Strat แค่ตัวเดียวผมไม่แนะนำให้ใช้รุ่น Signature (ยกเว้นรุ่น Eric Johnson) ครับ

Strat ที่ออกมาในยุค '90s สมัยที่ Texas Special ครองโลกนั้นเล่นแนว SRV ใด้ทุกรุ่น ผมเคยมี Lonestar ที่เสียงกว้างกว่า SRV เยอะ ถ้าเป็น custom shop ก็ลองหารุ่น American Classic ที่ราคาไม่น่าจะแพงกว่า SRV มือหนึ่งดู

เรื่อง switch 3 ทาง 5 ทางนั้นเปลี่ยนใด้ในราคาไม่กี่ร้อยบาทครับ สมัยก่อนพวก Reissue นี่เขาแถม switch 5 ทางมาในกล่องด้วยซ้ำ

ก่อนซื้อผมแนะนำให้ลองตัวจริงเสียงจริงให้มากที่สุดเพราะถ้าซื้อมามือหนึ่งนี่ถ้าขายต่อก็ขาดทุนแน่นอนครับ ความจริงถ้าชอบ Texas Special ก็น่าจะลอง Fender Japan ด้วยครับเพราะเขายังผลิตอยู่เป็นสิบรุ่น

http://www.fenderjapan.co.jp/st62g.html
07-06-2012, 10:35
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
(06-06-2012, 15:01)dear709 Wrote: น้า custom ครับ
ทำไมถึงเชียร์ American Vintage '62 อ่ะครับ อยากทราบเป็นข้อมูลครับ
ไปดูเ้วบ Fender เห็นข้อมูลเพิ่มว่า American Vintage '62 มันใช้ pick up ได้แค่ 3 ตำแหน่ง
คือ 1.Bridge 2.Middle 3.Neck
ซึ่งจะไม่เหมือนกับ SRV Signature หรือ Vintage Hot Rod '62 ที่จะเป็น pick up 5 ตำแหน่งน่ะครับ
คือ1.Bridge 2.Bridge-Middle 3.Middle 4.Middle-Neck 5.Neck
แล้วไอ้ 3 ตำแหน่ง หรือ 5 ตำแหน่งนี่ มันจำเป็นกับการเล่นมากไหมครับ

Big Grinตามความคิดผม re 62 หวานกว่า แล้วก็พอจะเล่น rock ได้ แม้จะไม่เด้งดึงเหมือน TX แล้วผมชอบรูปแบบมากกว่า SRV ครับ ส่วน switch 3 หรือ 5 ตำแหน่งนี้แล้วแต่ชอบครับ เปลี่ยนกันได้Big Grin

[quote='pood' pid='170395' dateline='1339040141']
ก่อนซื้อผมแนะนำให้ลองตัวจริงเสียงจริงให้มากที่สุดเพราะถ้าซื้อมามือหนึ่งนี่ถ้าขายต่อก็ขาดทุนแน่นอนครับ ความจริงถ้าชอบ Texas Special ก็น่าจะลอง Fender Japan ด้วยครับเพราะเขายังผลิตอยู่เป็นสิบรุ่น

http://www.fenderjapan.co.jp/st62g.html

เห็นด้วยกับน้า pood ครับ น้า dear น้าจะลอง re 62 TX japan ดูน่ะครับ เสียงดีทีเดียว ราคาก็ไม่แพง ถ้าไม่ติดว่าต้อง USSmile
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
(This post was last modified: 07-06-2012, 20:10 by custom.)
07-06-2012, 20:06
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอบคุณน้า Pood น้า Shood น้า Custom ครับ
ที่ไหนพอจะมี Fender Japan เยอะๆ ให้ลองบ้างอ่ะครับ สนใจเหมือนกันนะครับ

แต่พอคิดว่าไหนๆ จะลงทุนกรีดเลือดกรีดเนื้อขอดกระเป๋าตังค์แล้ว ผมว่ายังไงผมก็ต้องเสร็จ US แหละครับ
เพราะรู้สึกว่าจะได้เข้าใกล้ลุง (SRV) ขึ้นอีกนิดนึงครับ
.....

ยินดีที่จะให้ขัดลาภครับน้า SARUN
ผมก็คิดแบบน้านะครับ ว่าจริงๆแล้วผมอยากจะเข้าใกล้ลุงในลักษณะไหน
จะเข้าใกล้ในทางจิตวิญญาณ อารมณ์ ความรู้สึก หรือเข้าใกล้ด้วยอุปกรณ์ ข้าวของเครื่องใช้

ผมกำลังพยายามจะเข้าใกล้ให้ได้ทุกทางเลยครับ
แต่ทางอุปกรณ์มันเข้าถึงได้เร็วกว่า เลยต้องเข้าก่อนครับ Tongue

ตอนนี้ผมกะท่อนกะแท่นถูไถเล่น Pride and Joy ได้จบเพลงแล้วครับด้วย Gibson Studio '50 Tribute
ปลื้มตัวเองไปหลายวันครับ ว่าเออ เล่นได้เหมือนกันแหะ
ผมก็เลยอยากเล่นเพลงนี้ด้วย Fender บ้างครับ พอคิดว่ายังไงซักวันก็ต้องมีให้ได้ งั้นก็มีมันซะตอนนี้เลยดีกว่าครับ
เดี๋ยวมีครอบครัวแล้วโดนลูกเมียสูบหมดครับ Big Grin

ผมคิดว่าผมจะมี Fender ตัวเดียวแหละครับ
(ยกเว้นว่าจะมีเงินเหลือเก็บนิดหน่อย อาจจะเอา Mark Knopfler Signature อีกซักตัว แล้วก็จะหยุดสนิทเลยครับ) Smile
..............

ขอโทษครับ ลืมขอบคุณน้า firefly อีกคน
ผมว่าถ้าผมซื้อ re62 หรือ re62 hot rod ผมต้องได้อุดหนุน texas special ของน้าแน่เลยครับ
ยังไงก็อยากมีกีต้าที่ใช้ texas special ครับ
(This post was last modified: 08-06-2012, 14:08 by dear709.)
08-06-2012, 12:22
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ถ้างบไม่มาก ผมว่าลองหา Standard us ปีเก่าๆหน่อย ประมาณ 90-99 เอามาเปลี่ยน pick up เป็น Taxas ก็น่าสนน๊ะถ้าอยากได้ look vintage หา Bridge กะลูกบิดมาเปลี่ยนก็ได้ แต่ผมว่าไม่จำเป็น

หลังๆผมเอียนหน่อยๆกะ Fender อ่ะครับ รุ่นมันเยอะ Customshop เอย Master build เอย มันเยอะไปหมด
10-06-2012, 07:43
firefly Offline
Junior member
**

ยินดีครับ
ขอให้ได้ทำตามฝันสำเร็จนะครับ ส่วนตัวผมก็ชอบลุง SRV แกเหมือนกัน
10-06-2012, 11:32
oomkids Offline
Member

Relicเลย จะได้ไม่ต้องกลัวเก่า
ออม
15-12-2012, 00:35
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
จะเอาแบบSRVต้องใส่สายชุดเบอร์13!!ด้วย Wink

Singnatureนี่ยังไงก็ได้เป็นคาแรกเตอร์ของศิลปิน เรื่องคุณภาพก็เป็นอีกเรื่อง

ผมว่าถ้ากว้างนี่ American Std. ก็ทำได้แล้ว แต่ถ้าต้องการLook Singnatureก็OKครับBig Grin
15-12-2012, 07:29
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
โห เกือบลืมกะทู้นี้ไปแล้วครับ

ถามไว้ 5 เดือนแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ซื้อ Fender เลยครับ
มีเรื่องต้องใช้เงินก่อนอยู่เรื่อย อยากได้ใจจะขาด

ถ้าได้มาเมื่อไหร่ผม relic แน่นอนครับ
ตอนนี้ Gibson Studio ที่มีอยู่ผมก็ตัดสติ๊กเกอร์ SRV ติดที่ปิ๊กการ์ด
แล้วตรง Body บริเวณที่สัมผัสกับแขนขวาผมก็ค่อยๆเอาปิ๊กกับเล็บขูดสีออกทุกวันเลยครับ
ตอนนี้ก็ดูโทรมขึ้นเรื่อยๆครับ Big Grin

สายเบอร์ 13 นี่เคยอยากลองนะครับ
แต่ตอนนี้ผมใส่สายเบอร์ 12 อยู่ ความรู้สึกคล้ายๆกับเล่นกีต้าโปร่งอยู่เลย
ตอนดันสายช่วงเฟรต 12 ขึ้นไป เจ็บมาก ก็ไม่รู้ว่าลุง SRV แกเล่นได้ยังไงกับสายเบอร์ 13 ครับ เทพแท้ๆ

อยากได้ Fender SRV จิงๆเล๊ยยยย Smile
15-12-2012, 20:08
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมก็ลืมกระทู้นี้ไปแล้วเหมือนกัน นับว่าเป็นโอกาสดีที่มีน้า Parker มาดันพอดี

วันเปิดบ้านผมประทับใจมากที่น้า Dear แวะเวียนมาถึงสองรอบและยังหิ้วเกาเหลาเนื้อแสนอร่อยมาฝากด้วย ดังนั้นเพื่อเป็นการตอบแทนน้ำใจผมขอเสนอกีตาร์ Strat ในฝันที่ผมไม่คืดจะขายไว้ให้พิจารณาครับ ตัวนี้น่าจะเหมาะกับความต้องการของน้า Dear ที่สุดแล้ว

ก่อนอื่นขอวิจารณ์เรื่องของการทำ Relic ครับ

REAL vs FAKE RELIC

การทำ relic นั้นต่อให้ตา Cunetto หรือ Fender Master Builder ก็ไม่มีทางทำหรือต้องการทำให้เหมือนกีตาร์เก่าที่ผ่านการใช้งานมาจริงหรอกครับ ที่ทำไม่ใด้คือเรื่องความแห้งของไม้ที่อายุหลายสิบปี ที่ไม่ต้องการทำคือการทำให้ fingerboard และ fret สึกจนเล่นไม่ใด้เหมือนของจริงเพราะถ้า body สึกขนาดนั้นคอจะไปเหลืออะไร

ตัวนี้ body เป็น light weight ash เคลือบ nitro cellulose บางมาก เป็นกีตาร์ปี 66-67 ที่ผ่านการใช้งานมาอย่างโขกโชน pickup เป็นของเดิมแต่ switch เปลี่ยนเป็นห้าทางครับ

ตัวนี้สีรองพื้นบางจนลายไม้โผล่ขึ้นมาชัดเจน (Fake Relic ไม่มีทางทำใด้ครับ)

[Image: CO13vH.jpg][/b][/size]

ลองดู body ส่วนอื่นครับ

[Image: uh9TRR.jpg] [Image: BrW9pp.jpg] [Image: wDEfCf.jpg] [Image: RskCYC.jpg]

ถ้ากีตาร์ตัวนี้ยังเป็นของเดิมๆทั้งตัวผมเองก็คงไม่มีปัญญาซื้อมาเก็บหรอกครับ บังเอิญว่าเจ้าของเก่าเขามี Fender 25th Anniversary Strat อยู่หนึ่งตัวที่คอดีแต่ body ห่วยเขาเลยถอดคอและ neck plate มาใส่ตัวนี้ที่คอพังไปแล้ว

Fender 25th Strat นั้นคอเป็นการผสมผสานกันระหว่าง Fender หัวโตยุค '70s และ 4 bolts neck ของ Fender ยุค '80s ครับ คอ fingerboard และ fret ของตัวนี้เลยสภาพใหม่มากครับ

[Image: ssR6SW.jpg] [Image: edys3m.jpg]

Case เป็นของรุ่น 25th Anniversary ครับ

[Image: VkG3HK.jpg]

เสียงของกีตาร์ตัวนี้เล่นใด้กว้างกว่า SRV มากมายครบ ผมลองเทียบกับ Custom Shop หลายตัวก็ไม่ใด้เป็นรองเลย Playability ก็สุดยอดด้วย

ในคลิปข้างล่างเป็นการเล่นโดยไม่มี effect เลย นายหนึ่งสับสวิทช์ทั้งห้าแก้กสลับกันไปมาเพื่อโชว์ความสมบูรณ์ของ pickup ทั้งสามตัวด้วยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=-jOLbW21O...w&index=18

เรื่องราคานั้นไม่ใช่ปัญหาครับเพราะผมขายเมื่อไหร่ก็ขาดทุนยับเยินเมื่อนั้นเนื่องจากมันไม่มี Collector's Value ดังนั้นผมขายถูกกว่า SRV มือสองแน่นอนแต่ไม่ขายคนอื่นนอกจากน้า Dear นะครับ (ใครที่ไม่ใด้มางาน Open House ไม่มีสิทธิ์ครับ)
25-12-2012, 19:15

Forum Jump: