Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ว่าด้วยเรื่องของความรัก
Author Message
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
RE: ว่าด้วยเรื่องของความรัก
....แบบว่า ผมยังไม่ประสีประสากับความรักเลยครับ....ยังอ่อนต่อโลกมาก.....คุณแม่บอกว่าตอนนี้เรายังเด็ก......ห้ามชิงสุกก่อนห่าม..... มายาหญิง 108 เล่มเกวียน ไงก็ไม่ทันชาวบ้านเขาหรอก....ให้ห่างๆเอาไว้เป็นดีมีตังค์ซื้อกีต้าร์ก็พอ..... เกิดเป็นชายแท้จริงแสนลำบาก.... เฮ้อออออ............

Attached Files Image(s)

02-04-2008, 17:19
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

รักไปเลยครับ อย่าไปสงสัย แคลงใจกับความรักมากนัก ในเมื่อมีความสุขอยู่ ก็เก็บเกี่ยวความสุขที่มี และพยายามประคับประคองรักษาเอาไว้ให้นานๆ

อย่าเพิ่งไปนึกถึงความเปลี่ยนแปลงในอนาคตเลยครับ มันเป็นเรื่องที่คาดเดาอะไรไม่ได้หรอก ความแน่นอนก็คือความไม่แน่นอน

ในเมื่อทุกวันนี้มีความสุข ก็ทำทุกวันให้มีความสุขครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
02-04-2008, 18:00
KAPOOD Offline
Junior member
**

"หากรัก ห่างกันพันไมล์ใจเพียงเอี้อม
สิ้นรัก ใกล้กันเพียงคืบมิอาจค้นใจ"
02-04-2008, 19:18
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ไม่กล้าแนะนำและให้ความเห็นครับ..
ผมยังเรียนไม่จบ แม่ห้่ามเด็ดขาดเลย เรื่องรักๆ ไคร่ๆ เนี่ย Tongue

ความรักเนี่ยคิดว่าดีนะ รักไปเลย...ดีกว่าไม่ได้รัก
อย่ามัวแต่ง้าง!!!!

ที่พูดนี่ ไม่ได้รวมถึงแต่งงานนะ แต่ถึงแต่งฯก็ช่างเถอะ ใครจะไปรู้ได้(วะ) ชีวิตเนี่ย นอกเสียจาก "ปรับตัวเอาเอง"
============ เพื่อความบันเทิง =============

02-04-2008, 19:19
Website Find Like Post Reply
Ether Offline
อี๋เถอ โกวเนี้ย..ปัญจบุปผา แห่งวังฟ้า

อย่าระแวงอะไรไปล่วงหน้า
ทำไรมีความสุขก็ทำไปเรื่อยๆ
ไม่ควรคิดมากนะป้าว่า

ถึงวันนึงก็จะรู้เองว่าควรทำอะไร ตอนไหน ยังไง (มั้ง อิอิ)
02-04-2008, 21:31
บัติ Offline
Member

ผมคิดว่าเป็นเรื่องสำคัญมากๆครับ ตามความเห็นของผมไม่ควรเร่งรีบจนเกินไปขณะที่ยังไม่พร้อมนะครับ
ในการคบกันเราเองไม่ควรเปลี่ยนแปลงอะไรมากจนผิดธรรมชาติของตัวเอง หากไม่เปลี่ยนอะไรเลยก็จะดี ส่วนนี้ เพื่อให้เขาได้เห็นข้อดี ไม่ดีของเรามากที่สุด เพื่อให้เขาตัดสินใจ เพราะหากเราเห็นว่าเขาน่าสนใจ และปรับตัวเองมากๆเพื่อให้เขาพอใจ สุดท้ายหากคบกันไปถึงขั้นจะใช้ชีวิตร่วมกัน เราน่าจะมีโอกาสกลับมาเป็นต้วเองอีกครั้ง มีบางสิ่งบางอย่างที่เขาอาจรับไม่ได้และเป็นสาเหตุให้อยู่กันไม่ได้
อีกส่วนนึง มีอะไรที่เรามีความพิเศษมากกว่าคนอื่นๆ เช่น ฐานะดีมากๆ หน้าตาดีมากๆ เล่นดนตรีเก่งมากๆ หน้าที่การงานดีมากๆ ส่วนพิเศษเหล่านี้ไม่ควรแสดงมากมายเพื่อให้เขาประทับใจ หรือเพื่อแข่งกับคนอื่นๆ เพราะการที่จะรักได้ยั่งยืนน่าจะเกิดจากภายในจิตใจ หากเขาชอบเราจากสิ่งภายนอกเหล่านี้ วันนึงเขาเจอคนที่ฐานะดีกว่า หน้าตาดีกว่า เล่นดนตรีเก่งกว่า เขาก็อาจเปลี่ยนแปลงได้
ยังไงแนะนำให้ศึกษาเรื่องเหล่านี้มากๆก่อนซื้อหวยนะครับ เคยได้ยินความเหมาะของคนคู่กันอยู่บ้างเช่น
คนสองคน อยู่ด้วยกันได้นาน ควรมีบางสิ่งที่ตรงข้ามกัน เช่น คนนึงชอบเที่ยว ชอบสังคม อีกคนควรชอบอยู่บ้าน, คนนึงชอบพูด อีกคนชอบฟัง
คนสองคน อยู่ด้วยกันได้นาน ควรมีบางสิ่งที่คล้ายๆกัน เช่น นิสัยใจคอ ทัศนะคติ
เรื่องความรัก และครอบครัว เป็นเรื่องส่งผลระยะยาว ใจเย็นๆเยอะๆนะครับ
ยังไงลองปรึกษาน้าป๋อ น้ากิจจา น้ายอดจุ๊ ฯลฯ ครอบครัวตัวอย่าง.....ที่บ้านฟ้าเราชื่นชมครับ
02-04-2008, 22:54
lungdang Offline
Senior member

ชอบ.... บุ๋ม ปนัดดา.....งง
ลุงแดง รูปหล่อ
02-04-2008, 23:37
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ถูกใจก็ดีแล้วครับ Smile คบไปเถอะ เชื่อความรู้สึกครับ

แต่มันจะจริงอย่างที่ใจรู้สึกรึเปล่า ต้องดูยามยากครับ
ความลำบากและอุปสรรค์ จะเป็นเครื่องมือแยก ว่าใครพร้อมจะเดินไปกับเรา
[Image: myworkspace.jpg]
03-04-2008, 00:08
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ดีใจด้วยครับ แต่เวลาเปลี่ยนอะไรๆก็เปลี่ยนได้ครับ อยู่ที่สองคนจะปรับตัวไดหรือเปล่าครับ ดูๆกันไปครับ
ส่วนตัวผมคิดว่า การแต่งงานมันเป็นแค่สัญลักษณ์ เป็นการทำให้สังคมรับรู้และยอมรับในคู่เรา แต่การที่คนเราคิดจะอยู่ด้วยกันไปช่วยชีวิตมัน อยู่ที่ใจครับ หลายๆคู่แต่งแต่ไม่จดทะเบียน จดทะเบียนแต่ไม่มีพิธีก็เยอะ
วันนี้มีความสุขเป็นเรื่องดี แล้วครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
03-04-2008, 02:22
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
พุทธองค์สอนไว้ว่า "ที่ใดมีรักที่นั้นมีทุกข์"
แต่พุทธองค์ไม่ได้หมายความว่าไม่ให้คนเรารักกัน แต่ท่านพยายามสอนพวกเราให้มีความรักอย่างรู้เท่าทัน
ให้มีความรักอย่างมีวุฒิภาวะ ให้พยายามหาความสุขจากความรัก แต่ในขณะเดียวกันก็ให้เตรียมพร้อมกับความทุกข์ที่จะเกิดขึ้นในวันข้างหน้าซึ่งยังมาไม่ถึง เพราะความรักมันก็คือมายาอันหนึ่งเหมือนกัน เพราะฉะนั้นต้องใช้วุฒิภาวะ
ของตัวเองเป็นตัวไตร่ตรองดีที่สุด แต่ต้องมีสติให้อยู่กับความรัก และทางที่ถูกที่ควรครับ

เนื้อหาสรุปจากหนังสือ "ทอรัก" ชุดธรรมะติดปีกของ ว.วชิรเมธี
03-04-2008, 07:28

Forum Jump: