Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
fender
Author Message
merlot Offline
Yokee Playboy

Likes Given: 0
RE: fender
ใช้ได้เลยครับ

เป็น Guitar ใช้งานที่ดีครับ ถ้าจะเอาไปใช้งาน ราคาก็ดีครับ ไม่สูงมาก ไม่ต้องห่วงมาก
แต่ถ้าเอาไปเก็บไม่เชียร์ครับ ราคามีแต่ลงกะลง อย่างเดียว

Fender รุ่นนี้เป็นลูกครึ่ง Mexican-American นะครับคือมันมีการส่งไปส่งมาระหว่าง Mexico กับ American ในขั้นตอนการประกอบ การทำสี
Body จะใช้ไม้ Grade ต่ำ กว่า และหลายชิ้นกว่าพวก American Series หรือ American Standard
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
20-06-2008, 11:12
Find Like Post Reply
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

...ขอบคุณ น้า merlot มากครับ.....ขอความรู้อีกนิดครับ.........เสียงมันเป็นเฟนเดอร์หรือเปล่าครับ.....เสียง ของสควายเออร์ ไกล้เคียง กับรุ้นนี้ใหมครับ......เขาขายประมาณ 2 หมื่นต้นๆ สควายเออร์ แค่ 7-8 พันเอง......คุ้มใหมครับ

Attached Files Image(s)

20-06-2008, 12:51

......เอ ราคานี่ไม่แน่ใจนะครับ ตองลองเช็กราคาของใหม่จาก Music Concept ดู ตอนหลังราคาเปลี่ยนไปมาก ผมเลยไม่แน่ใจ

เสียง เท่าที่เคยฟัง ก็ Fender เนี่ย แหละครับ เพราะใช้ Pickup ของ American Fender

ผมว่าเทียบกับ Squirer ไม่ได้ครับ ไม่ควรเอามาเปรียกันครับ รุ่นนี้ดีกว่าเยอะคือไม้รุ่นนี้ยังไงก็ Alder ครับ งานก็ดีกว่า มีจิตวิญญาณมากกว่า Squirer ให้ความรู้สึก ถึง Mass Production line มากกว่า

Squirer รุ่นหลังๆเสียงดีครับ ดีมากด้วย Touching ก็ดี แต่แค่ Touching กับเสียง ไม่ใช่บทสรุป ของ กีต้าร์ ที่ดี (ใช่เปล่าหว่า? หรือใช่?) มันต้องมีจิตวิญญาณด้วย (ไม่เชื่อลองถามอาจารย์ เฉลิมชัยดู.....อ้าว ไปโน่น) ....คือจริงๆแล้วที่จะบอกก็คือ วัสดุของ Squirer สู้ Fender ไม่ได้ครับ Tongue

ผมว่ามันขึ้นกับว่าโจทย์ของน้า กีต้าร์เก่าคืออะไรครับ จะเอากีต้าร์ตัวนี้มาทำอะไรเอ่ย? มาเล่นเองให้ชื่นใจ? มาเล่นใน Pub? มาแต่งโน่นแต่งนี่เล่นๆ? มาเปิดห้องซ้อม?

ถ้า มาเล่นเองให้ชื่นใจผมว่า Fender กินขาดครับ

Cause every little thing is gonna be alright.
(This post was last modified: 20-06-2008, 13:41 by merlot.)
20-06-2008, 13:39
VIP member

.....แหมม น้า merlot ตอบซะ....เห็นภาพเลย.....ผมเอามาเล่นเองให้ ชื่นใจครับ....บางโอกาสก็เอาไปไว้ ถล่มบ้านที่ไม่ชอบเสียบปลั๊ก......คือขอให้มี เฟนเดอร์ไว้ในครอบครองบ้างครับ....เด๋วจะไม่ครบตามตำนาน(ตำปลาร้าด้วย)......ว่าแล้วถามต่อ.....แล้วเฟนเดอร์พื้นๆ ธรรมดาๆ ที่ชาวบ้านโนเนม นี่เขาเล่นรุ่นอะไรกันครับ น้า merlot .......

20-06-2008, 14:27
LittleNomad Offline
un-assignment

น้ากีต้าร์เก่าครับ...
เฟอเด้อร์ พื้น ๆ ธรรมดา ๆ ที่ชาวบ้านโนเนมใช้กัน ก็เสื่อน้ำมันไงครับ...

แต่ระดับน้า หาคว้าคัสต้อมเลย...ถึงจะสมศักดิ์ศรี...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
20-06-2008, 14:40
Website Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
American Standard สิครับ พี่แป้ง ซื้อใหม่ไปเลย
คุ้มค่า เวลาขายก็ ขาดทุนน้อยหน่อย
เป็นว่า ซื้อง่าย ขายคล่องครับ

แต่ถ้าทุนเยอะ ก็ไปเล่น รุ่น ริชชี่ แซมโบร่า ไปเลยจ้า
มือ 2 ยัง ร่วมๆ 6 หมื่น แหนะ แต่รุ่นนี้ เห็นเค้านิยมรุ่นที่ ดาว ใหญ่นะครับ
กี่ปี กี่ปี ก็ยัง ราคาดี
20-06-2008, 14:48
VIP member

....อ้าว.......น้า LittleNomad ยังไม่ไป เปรู อีกหรือครับ........ใครว่างๆช่วยหาให้หน่อยดิ........ผมเป็นคนขี้เกรงใจ....ถ้าจะไปซื้อเฟนเดอร์มือ2แพงๆมันต้องถึงกับถอดคอดูเลยครับ.......หรือไม่ก็ต้องหาซื้อมือ2จากคนดีๆ ขนาดพวกเราเองยังมีผู้แอบแฝงเลย.........แต่ตัวของน้า Pood ผมไม่ชอบ เล่นไม่เข้ามือ เสียงไม่เพราะ....ราคาก็แพง....แถมเจ้าของก็ไม่ยอมขาย......ฉนั้นน้า อ้วนไม่ต้องมาแนะนำให้ผมเลยนะ........

20-06-2008, 14:56
LittleNomad Offline
un-assignment

...5555....
งานเพิ่งเสร็จ มีเวลาเหลือนิดหน่อยครับ เลยเข้ามาแซว

...น้าแป้งกีต้าร์เก่า เข้าใจอะไรผิดแล้ว...
ผมไม่ได้ยุให้ไปตื้อน้าpood
แต่ผมยุให้น้าสั่งตัวนี้เลย....Brazilian Rosewood Fingerboard...
[Image: 9275000605_xl.gif]
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
20-06-2008, 15:08
Website Find Like Post Reply

เอาไว้ให้ "คนมีตัง" เล่นให้ชื่นใจ ก็ น่าจะเริ่มที่ American Standard แบบที่น้า Pop ว่าแหละครับ Tongue จะได้ Guitar แบบ Over-All เล่นได้ทุกแนวแต่ไม่สุดซักแนว แต่นีแหละคือ Fender

ถ้าขยับขึ้นมาหน่อย ก็ American Deluxe เสียผู้ดี้ผู้ดี เผอิญ ผู้ดีไปมั้งผมเลยไม่ค่อยถูกใจ ขายไปละ

อีกตัวที่ แอบเชียร์ คือ พวก Vintage Series แบบที่ น้ายอดเคยเชียร์น้า Benzene ในกระทู้เนี้อะครับ มัน Classic ดีจริง Big Grin

ส่วนเรื่องถอดคอ.....เจ้าของเก่าเขาจะยอมเหรอครับ? Big Grin ผมแนะนำว่าถ้าเป็นตัวสีขาวในรูป ลองถอด PickGuard ดูคงพอมั้งครับ ดูว่ายำอะไรมาบ้างหรือเปล่า ลองนัด เขาไปร้าน พี่คมก็ได้ ให้พี่เขาช่วยดู

(This post was last modified: 20-06-2008, 15:11 by merlot.)
20-06-2008, 15:09
VIP member

.......คือ ผมอยากได้แบบ 22 เฟรตหงะ......ดูในเวปแล้ว น่าจะ American Deluxe มันไม่ถูกใจน้า merlot ตรงใหนหรอครับ....แล้วราคาของใหม่เท่าใหร่ครับ.......
........พรุ่งนี้ น้าpoPPie จะมาบ้านผมหรือเปล่าครับ.......บอกเวลาด้วยนะผมจะได้ไม่แรดไปดูกีต้าร์หนะ.....
........กีต้าร์ที่น้า อ้วน แนะนำมี 21 เฟรตเองหงะ......ไม่เอา.......

20-06-2008, 15:28

Forum Jump: