Thread Rating:
  • 4 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
New Morris Hand Made Premium F-91 Acoustic

Morris ก็เหมือนกีต้าร์ญี่ปุ่นเจ้าใหญ่อื่นๆที่ย้ายฐานการผลิตกีต้าร์รุ่นปกติไปจีนหรืออินโดแต่มี custom shop ในญี่ปุ่นสำหรับสร้างรุ่น high end ที่เป็นหน้าเป็นตาของตัวเอง สำหรับ Morris ก็มีรุ่น Lutheir Made และ Hand Made Premium เท่านั้นที่ผลิตในญี่ปุ่น มีรุ่นเดียวคือ S-series ที่ขายทั่วโลกแต่รุ่นอื่นนั้นมีขายในญี่ปุ่นเท่านั้นเพราะยอดผลิตน้อยมากครับ

http://www.morris-guitar.com/

Morris mี่ Made in Japan เขาไม่กำหนดราคาขายแต่จะให้ทางร้านกำหนดเองครับ (open price) รุ่น F- series เป็นกีต้าร์ทรง OM ที่เน่้นเสียงเปล่าและไม่มี pickup ติดมาจากโรงงานเหมือนรุ่น S ครับแต่ขายราคาเท่าๆกัน

[Image: d0yzxc.jpg]

ตัวนี้เป็นตัวโชว์ของร้านครับ ผลิตปลายปี 2010 ผมใด้มาตอนเขากำลัง sale พอดี

[Image: kXBaFq.jpg]

กล่องของ F Series รุ่น Premium น่าจะเป็นกล่องหรูสุดครับ ตัดมาพอดีตัวเป๊ะเพราะผมลองเอารุ่น S Series ยัดแล้วก็ยัดไม่ลงครับ

[Image: pJz1nE.jpg]

Solid sitka spruce top, solid mahogany back and side

[Image: uoIPE4.jpg]

[Image: xK76E2.jpg]

[Image: FUvEiW.jpg]

[Image: hl9Fzs.jpg]

เสียงของรุ่นนี้จะไม่หวานหยดย้อยเหมือนทรง S แต่ก็ยังหวานกว่า Martin ทรง OM ที่ดีกว่าทรง S คือ strumming ใด้เรายละเอียดเสียงครบถ้วนและมีความกังวาลเหนือกีต้าร์อเมริกันครับ

ขอโพสต์คลิปที่เล่น picking ด้วยแล้วกัน ตัวนี้ฟังทั้งวันยังไม่เบื่อเลยครับ

31-05-2012, 15:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ - by pood - 31-05-2012, 15:51

Forum Jump: