Thread Rating:
  • 4 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
ตัวนี้เป็นตัวสุดท้ายของคืนนี้ครับ

7...Gibson L-00 1936 Reissue (1999)

Gibson L-00 เป็นรุ่นที่น่าสับสนที่สุดของยี่ห้อนี้เพราะมีสเป็คหลากหลายมากแม้หน้าตาจะคล้ายกัน ผมก็เคยซื้อรุ่นนี้มาหลายตัวแล้วแต่เก็บตัวนี้ไว้ตัวเดียวแถมยังติด active Ibeam ให้มันด้วยเพราะคิดว่าจะเก็บแต่ตอนนี้ Gibson ล้นบ้านแล้วเลยต้องปล่อยๆซะบ้าง

ตัวนี้กล่องสวยเพราะมีกากเพ็ชรประดับมาด้วย

[Image: i7dX8Y.jpg]

ไม้หน้า sitka spruce

[Image: dbdz.jpg]

Mahogany side and back

[Image: 3gDk0C.jpg]

[Image: WTL21.jpg]

[Image: 9MH5oA.jpg]

รุ่น 1936 Reissue นี่ด้านข้างหนามากครับ (5")

[Image: by0N9y.jpg]

คนส่วนมากถ้าพูดถึง L-00 ก็จะคิดว่าเสียงของมันจะใสๆ sustain สั้นเหมาะสำหรับการเล่น Blues แม้แต่ Gibson เองก็ชอบเอาชื่อ L-00 ไปใช้กับกีต้าร์ Blues อย่างเช่นสองรุ่นนี้

L-00 Blues King รุ่นนี้ราคาถูก ไม่มีกล่องให้ ลองฟังเสียงดูครับ

Gibson L-00 Keb Mo "Bluesmaster" รุ่นนี้ราคาเกินแสน ไม้หน้าเป็น adirondack spruce ครับ

คลิปข้างบนคือเสียงของ L-00 ที่ Gibson เอามาใส่สำเนียง Blues แต่ original 1936 L-00 นั้นไม่ใช่กีต้าร์ที่มีสำเนียง Blues แม้แต่น้อย (ในยุคนั้นถ้าจะเล่น Blues ก็ต้องใช้ L-1)
มาลองฟังเสียงกีต้าร์ตัวนี้กับเพลงหวานๆกันครับ

เสียงออกแอมป์ยังไม่ใด้อัดครับเพราะเพิ่งตัดสินใจปล่อยวันนี้เอง

ขอพักครึ่งสำหรับวันนี้ครับ พรุ่งนี้ค่อยมาต่อ กีต้าร์ที่ลงไปทั้งหมดราคาห้าหมื่น up ทุกตัวครับ ส่วนที่เหลือนั้นราคาต่ำกว่าห้าหมื่นทุกตัวครับ
31-05-2012, 00:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ - by pood - 31-05-2012, 00:01

Forum Jump: