Thread Rating:
  • 4 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
5...2000 Rainsong WS-1000 Original Model

ผมทึ่งกับกีต้าร์ยี่ห้อนี้มานานเกินสิบปีแล้วครับตั้งแต่ใด้ลองตัวจริงเสียงจริงของมันที่อเมริกา พอมารู้เบื้องหลังก็ยิ่งนับถือคนทำเข้าไปใหญ่

WS-1000 เป็นกีต้าร์ที่ผสมสานทรง Grand Auditorium กับความลึกของทรง D เข้าด้วยกัน มันออกวางตลาดในปี 2000 และใด้รับความนิยมเป็นอย่างมากจน Rainsong ที่มีโรงงานเล็กๆอยู่ที่ Hawaii และมีกำลังผลิตแค่วันละ 4 ตัวต้องเลิกผลืตรุ่นอื่นหมดแต่ก็ยังผลิตไม่ทันขายอยู่ดี

ในปี 2001 Rainsong เลยตัดสินใจอพยพมาอยู่ที่รัฐ Washington เพื่อลดต้นทุนและเพิ่มกำลังผลิตเป็นสองเท่า ทุกวันนี้ก็ยังมียอดผลิตแค่ปีละหนึ่งพันตัวครับ

ราคาของรุ่นนี้ครับ

[Image: ixEzhW.jpg]

ตอนนี้ Original WS-1000 ที่ผลิตในฮาวายก็เลยกลายเป็นรุ่นสะสมไปเพราะรุ่นปี 2001 ถึงปัจจุบันนั้นใด้มีการลดต้นทุนเยอะมากเพื่อลดราคาขายครับ อย่างเช่นเปลี่ยนกล่องจากรุ่นแพงสุดของ TKL มาเป็น molded case รุ่นประหยัดของ SKB เปลี่ยน fret board inlasy จาก abalone มาเป็น pearl และเปลี่ยน logo จาก abalone ที่เป็น inlay บน finger board มาเป็นลูกลอกแปะที่หัว

[Image: aQqjEk.jpg]

ระบบปรีแอมป์ก็เปลี่ยนจาก Fishman Prefix Blender มาเป็น LR Baggs Element ในตอนแรกและ Fishman Prefix Plus T ในปัจจุบัน

[Image: 7fHFxT.jpg]

กีต้าร์น้ำหนักเบามากแต่ case หนักมากครับ

[Image: 9DzwVl.jpg]

มีพวงกุญแจแถมมาด้วย

[Image: khWV5q.jpg]

[Image: VjYWo.jpg]

[Image: LsUWsJ.jpg]

Serial number

[Image: tgW1AW.jpg]

Case candies ครบครับ

[Image: eYYmH3.jpg]

รุ่นเก่ากับรุ่นใหม่นี่เสียงเปล่าเหมือนกันครับเพราะไม่มีการเปลี่ยนวัสดุหรือโครงสร้าง กีต้ารยี่ห้อนี้เสียงดังมาก ตอนอัดตัวนี้ผมต้องลด master gain ลงมา 6 dB

เสียงเปล่าครับ

เสียงจาก pickup ล้วนๆครับ

ตัวนี้สภาพเหมือนใหม่ครับและถ้าคุณไมเอามันไปฟาดหัวใครอีกห้าสิบปีมันก็ยังเหมือนใหม่อยู่ดี

6...1993 Taylor 712

ผมเคยมีอคติกับกีต้าร์ยี่ห้อนี้อย่างแรงในสมัยก่อนเพราะผมคิดว่าเสียงของมันน่าประทับใจตอนที่ไปลองครั้งแรกเกือบทุกรุ่นทุกตัวแต่พอมาอยู่ด้วยกันนานๆแล้วก็เริ่มเลี่ยนเสียงทุกครั้งเลยครับ ผมเคยมีเกือบทุกทรงและไม้หลากชนิดตั้งแต่ mahogany ยัน brazilian rosewood แต่ก็ขายทิ้งไปทุกตัวจนหมดบ้านมาหลายปีแล้ว ที่โกรธมากสุดคือ Pre ES รุ่นแรกที่เสียทุกตัวจนผมสาปส่งว่าจะไม่คบยี่ห้อนี้อีกแล้ว

ผมลืมนึกไปว่า Taylor ทุกตัวที่ผมเคยมีนั้นผลิตระหว่างปี 2000-2005 ซึ่งเป็นยุคบูมของ Taylor ที่มียอดขายปีละแปดหมื่นตัวและเป็นกีต้าร์อเมริกันที่ขายดีเป็นอันดับหนึ่ง มาวันหนึ่งมีเพื่อนเอารุ่น 514 ที่ผลิตปี 94 หรือ 95 มาให้ผมลอง ผมแทบช้อคกับเสียงของมันเพราะถึงมันจะไม่สะดุดหูในหนึ่งนาทีแรกแต่ยิ่งฟังก็ยิ่งชอบเพราะมันมีรายละเอียดเสียงครบครัน ต่อมาก็ใด้มีโอกาสไปลองรุ่น high end ใหม่ๆที่บ้่านน้าวันละเป๊กอีก คราวนี้เลยเริ่มเสาะหาทั้งรุ่น vintage และรุ่นใหม่ล่าสุดเลยครับ ที่ลงขายทั้งตัวนี้และ BTO ก็เพราะอยากเอาสตางค์ไปสมทบทุนเพื่อเสาะหาตัวใหม่ๆต่อไปเท่านั้นแหละครับ มาดูกีต้าร์ตัวนี้กันครับ

Taylor ตอนนั้นยังมียอดผลิตแค่ปีละห้่าพันตัว ตา Bob แกเลยทำกล่องเอง ตอนหลังพอยอดขายมากขึ้นก็เลิกและไปจ้างให้เมืองจีนผลิตให้ครับ

[Image: W3xQzA.jpg]

[Image: KolrXF.jpg]

ตอนนั้น series 7 ใช้ไม้หน้าเป็น engelmann spruce เหมือน series 9 เพิ่งมาเปลี่ยนเป็น cedar top ในปี 1998 ครับ

[Image: pFfON.jpg]

1993 เป็นปีแรกที่เอา abalone มาใช้ใน series นี้

[Image: JWqdd4.jpg]

[Image: 4La3jQ.jpg]

ตอนนั้นยังไม่ใด้ใช้ NT joint คอยังเป็นไม้ชิ้นเดียวครับ

[Image: Ybik7m.jpg]

ไม้หลังและไม้ข้าง bookmatched ใด้สวยมาก

[Image: hMbjc.jpg]

เสียงดีมากสำหรับ finger style ครับ สภาพน่าจะสวยที่สุดที่ผมเคยเห็นสำหรับกัต้าร์อายุเกือบยี่สิบ ไม่มีรอยให้ถ่ายรูปมาอวดเลย

(This post was last modified: 30-05-2012, 23:21 by pood.)
30-05-2012, 22:37
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ - by pood - 30-05-2012, 22:37

Forum Jump: