Thread Rating:
  • 4 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
ผมจะโพสต์ตามราคาขายโดยไม่แยกประเภทกีต้าร์นะครับ

3...Fender Custom Shop 1960 Stratocaster NOS, Gold Hardware

รุ่นนี้ราคาเมืองไทยถ้าเป็นอุปกรณ์ชุบทอง 135,000 บาทลด 10% ครับ

[Image: heStYz.jpg]

สีไข่ไก่หรือที่เขาเรียกว่า Olympic White

[Image: Ye1sSP.jpg]

สี custom color ของ Fender สมัยนั้นก็ใช้สีตามสีของรถยนตร์อเมริกันที่ดังๆแหละครับ ดังนั้นก็เลยมีชื่อแปลกๆที่ตั้งตามชื่อสีของรถยนตร์อย่างเช่น Fiesta Red, Shoreline Gold หรือ Olympic White เป็นต้น สี Olympic White นี่เป็นสีรถ Cadillac ปี '58-'62

[Image: LTni0.jpg]

Case ของรุ่น 1960 เป็นหนังสีน้ำตาล ไม่ใช่ tweed เหมือนรุ่นปีเก่าอื่นๆครับ

[Image: wIkYwY.jpg]

กีต้าร์ตัวนี้อุปกรณ์สีทองดูเด่นมากเพราะตัดกับพื้นสีขาวเหมือนรุ่น Mary Kaye Tribute ที่ออกมาปีเดียวกัน ตัวนี้ใช้เวลาส่วนใหญ่ในชีวิตของมันนอนอยู่ในกล่อง พวกอุปกรณ์สีทองเลยยังเหลืองอร่ามเพราะไม่เคยโดนขี้มือคนเล่นครับ

Pickup ทั้งสามตัวเป็นรุ่น Custom '60 ที่มากับรุ่นนี้เท่านั้น เสียงหนานุ่มมากและไม่จี่ด้วย

[Image: uNxgU1.jpg]

มีที่เขี่ยบุหรี่แถมมาเหมือน original finger board เป็น rosewood Fret markers เป็น clay dots

[Image: bAMqb.jpg]

[Image: YI2VV.jpg]

Case candies มีมาเพียบ ตัวนี้ใส่ 5-way pickup switch อยู่และมี 3-way switch ซึ่งเป็นสเป็คของปี '60 ให้มาในกล่องด้วยครับ

[Image: fcxxpq.jpg]

สภาพอั้มครับ เสียงดีมากด้วยแต่ผมมีรุ่นนี้สองตัว (เสียงเหมือนกันเด๊ะ)

ตัวนี้ถ้าลงราคามีหวังโดนแน่นอน

4...Guild F-47MC DTAR Antique Burst

ตัวนี้สภาพ 100% เพราะเป็นกีต้าร์ค้างสต้อคไม่ใช่มือสองครับ รุ่นนี้มีสามสีคือ Natural, Iced Tea Burst และ Antique Burst ซึ่งราคาแพงกว่าสีอื่น $100 เพราะทำ burst ทั้งตัวไม่ใด้ทำเฉพาะไม้หน้า

รุ่นนี้เป็นรุ่นแพงสุดรุ่นหนึ่งของ Guild USA แต่เพิ่งเลิกผลิตไป ตอนนี้ยังมีขายอยู่ครับ

[Image: 2OKNei.jpg]

คอกว้าง 1 11/16" scale 25.5"

[Image: xvaY5Y.jpg]

ไม้หน้าเป็น adirondack spruce ครับ

[Image: XuL9OG.jpg]

ไม้ข้าง ไม้หลังเป็น flamed maple ซึ่งเสียงกลมกลืนกับ adirondack spruce มาก น่าแปลกใจว่าทำไมไม่ค่อยมีใครทำกีต้าร์สเป็คนี้ออกมาขายกัน

[Image: G14bow.jpg]

[Image: GMZnE5.jpg]

[Image: l8T3Hr.jpg]

[Image: eVyrDn.jpg]

DTAR Lock & Load มีปุมปรับ volume tone ใต้ sound hole

[Image: Yl6k7q.jpg]

เสียงเปล่า

เสียงผ่านแอมป์ล้วนๆครับ

(This post was last modified: 30-05-2012, 21:27 by pood.)
30-05-2012, 20:58
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ - by pood - 30-05-2012, 20:58

Forum Jump: