Thread Rating:
  • 4 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
A0_soldtag  OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
โปรดทราบ (เนื่องจากยังมีคนโทรฯเข้ามาวันละหลายครั้ง)

"กีต้าร์ในกระทู้นี้ขายหมดแล้วนะครับ ขอบคุณที่สนใจครับ"

ขอเปิดบ้านกลางปีเป็นครั้งแรกครับ ครั้งนี้มีขายแค่สิบกว่าตัวเองครับ

เนื่องจากกีต้าร์ที่นำมาขายคราวนี้ไม่ใช่กีต้าร์ที่หาใด้ทั่วไปหรือถ้าหาไม่ยากก็ราคาไม่ใช่ราคาที่ผมขาย ผมจะขอลงรูปและรายละเอียดไปเรื่อยๆก่อนนะครับโดยยังไม่ลงราคาขายโดยมีเหตุผลดังนี้

1. กีต้าร์ล้อตนี้มีหลายตัวที่เป็นระดับ high end ซึ่งผมเห้นมีคนเอามาขายกันเยอะมากในช่วงนี้ ผมก็เลยกัดฟันปล่อยบ้าง ถ้าดันทะลึ่งลงราคาไปเลยว่าผมปล่อยเท่าไหร่เดี่ยวมีคนแอบเคืองครับ

2. ตามปกติคนที่ซื้อกีต้าร์ตอนผมเปิดบ้านจะเสียเปรียบคนที่ย่องมาซื้อเงียบๆตอนขายต่อเพราะคนอื่นเขารู้ว่าซื้อมากี่บาท คราวนี้ถ้าไวพอก็ไม่เสียเปรียบครับ

ผมจะลงราคาขายเมื่อลงกีต้าร์หมดก่อนครับ ใครที่สนใจจะซื้อก็ PM, Email หรือโทรศัพท์มาถามราคาใด้ครับ (คนที่เคยอยากใด้ตอนผมไม่อยากขายก็ถามราคาใหม่ใด้ครับ)

ผมจะเปิดคอนโดให้มาลองเสียงกันในวันอาทิตย์และวันจันทร์ที่ 3,4 มิถุนายนครับ ลูกค้าเก่าไม่ต้องวางเงินจองครับ

แผนที่คอนโดครับ 5/113 Centurion Park อารีย์ซอย 5

[Image: 3o9Diy.jpg]

ถ้ายังไม่สะดวกมาลองจะจองไว้ก่่อนก็ใด้ครับแต่คราวนี้ขอไม่กำหนดระยะเวลาการจองสามเดือนนะครับเพราะคราวที่แล้วมีน้าท่านหนึ่งจองไว้สองตัวแล้วไม่ใด้มาเอา ผมก็ไม่ใด้อยากริบเงินจองและกีต้าร์ทั้งสองตัวนั้นผมก็ยังไม่กล้าขายคนอื่นด้วย

หมายเลขบัญชีครับ

นาย กฤษณ สุจริตกุล

ธนาคารกสิกรไทย สาขาปากเกร็ด

บัญชีออมทรัพย์ 142-2-38205-2

แจ้งโอนทาง SMS ฟรี เบอร์โทรฯ 081-821-7999
(This post was last modified: 20-06-2012, 14:05 by pood.)
30-05-2012, 15:51
Find Like Post Reply
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

Likes Given: 0
RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
ตอกบัตร ... ตรึ๊ดๆ
30-05-2012, 16:07
VIP member

A0_soldtag  RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
1. Martin Porter Wagoner "Wagon Master" Custom Signature Edition (New Old Stock)

Martin รุ่นนี้ตอนออกมาใหม่ๆเมื่อปลายปี 2007 ผมว่าหน้าตามันแปลกดีแต่ไม่ใด้สนใจที่จะซื้อหรอก มาวันหนึ่งเมื่อสามปีที่แล้วน้า Rham ก็ยกตัวนี้มาอวดที่บ้านผมและบอกว่าเป็นกีต้าร์มือหนึ่งที่เพิ่ง bid ใด้มาในราคาแสนสองหมื่นบาท ผมลองอยู่สองนาทีก็ขอซื้อต่อทันทีเลยครับเพราะเสียงของมันผมชอบมากกว่า D-42 และ D-45 อีก ต้องขอขอบคูณน้า Rham ที่กรุณาปล่อยและขออนุญาติขายนะครับเพราะมันนอนอยู่ในกล่องมาสามปีแล้วโดยที่ผมหยิบมาเล่นน้อยมาก ตอนนี้กลิ่น rosewood ยังหอมฟุ้งเหมือนเดิมครับ

ราคามือหนึ่งครับ (เพิ่งก้อปจากเว้บ ไม่น่าเชื่อว่ายังมีขายอยู)

[Image: martin01.jpg]

สเป็คครับ โครงสร้างเป็น forward shifted เหมือนรุ่น Vintage ไม้หน้าเป็น engelmann spruce

[Image: martin02.jpg]

กล่องเป็นรุ่นแพงสุดของ Martin ครับ

[Image: dsc08771qh.jpg]

Abalone ทุกชิ้นที่ใช้ในรุ่นนี้เขาบอกว่าเป็น "Highly Colorful" สีแสบสันกว่าหอยในรุ่น standard เยอะครับ

[Image: dsc08802is.jpg]

[Image: dsc08783z.jpg]

ไม้หลังและข้างเป็น indian rosewood

[Image: dsc08781i.jpg]

ตัวนี้ผลิตปลายปี 2008 เป็นตัวที่ 54 ตอนนั้น Porter ตายไปแล้ว (แต่ยังเซ็นชื่อใด้เฉยเลย) ใน UMGF เขาบอกว่ารุ่นนี้มียอดผลิตทั้งสิ้น 72 ตัวเท่านั้น

http://theunofficialmartinguitarforum.yu...er-Wagoner

[Image: dsc08797y.jpg]

เอกสารยังอยู่ครบนอกจาก warranty registration ซึ่งเขาไม่ให้ถ้าเป็นกีต้าร์ที่ซื้อใน eBay ที่เขาไม่รับประกันตลอดชีพ

[Image: 30052012105.jpg]

สนใจก็ติดต่อมาครับ

(This post was last modified: 01-06-2012, 19:37 by pood.)
30-05-2012, 16:33
acidjazz Offline
Member

Likes Given: 15
RE: OPEN HOUSE 5.5 เปิดบ้านกลางปีครับ
ลุ้นๆๆๆ เข้ามา Refresh ทุก 10 นาที Smile
30-05-2012, 20:51
VIP member

ผมจะโพสต์ตามราคาขายโดยไม่แยกประเภทกีต้าร์นะครับ

3...Fender Custom Shop 1960 Stratocaster NOS, Gold Hardware

รุ่นนี้ราคาเมืองไทยถ้าเป็นอุปกรณ์ชุบทอง 135,000 บาทลด 10% ครับ

[Image: heStYz.jpg]

สีไข่ไก่หรือที่เขาเรียกว่า Olympic White

[Image: Ye1sSP.jpg]

สี custom color ของ Fender สมัยนั้นก็ใช้สีตามสีของรถยนตร์อเมริกันที่ดังๆแหละครับ ดังนั้นก็เลยมีชื่อแปลกๆที่ตั้งตามชื่อสีของรถยนตร์อย่างเช่น Fiesta Red, Shoreline Gold หรือ Olympic White เป็นต้น สี Olympic White นี่เป็นสีรถ Cadillac ปี '58-'62

[Image: LTni0.jpg]

Case ของรุ่น 1960 เป็นหนังสีน้ำตาล ไม่ใช่ tweed เหมือนรุ่นปีเก่าอื่นๆครับ

[Image: wIkYwY.jpg]

กีต้าร์ตัวนี้อุปกรณ์สีทองดูเด่นมากเพราะตัดกับพื้นสีขาวเหมือนรุ่น Mary Kaye Tribute ที่ออกมาปีเดียวกัน ตัวนี้ใช้เวลาส่วนใหญ่ในชีวิตของมันนอนอยู่ในกล่อง พวกอุปกรณ์สีทองเลยยังเหลืองอร่ามเพราะไม่เคยโดนขี้มือคนเล่นครับ

Pickup ทั้งสามตัวเป็นรุ่น Custom '60 ที่มากับรุ่นนี้เท่านั้น เสียงหนานุ่มมากและไม่จี่ด้วย

[Image: uNxgU1.jpg]

มีที่เขี่ยบุหรี่แถมมาเหมือน original finger board เป็น rosewood Fret markers เป็น clay dots

[Image: bAMqb.jpg]

[Image: YI2VV.jpg]

Case candies มีมาเพียบ ตัวนี้ใส่ 5-way pickup switch อยู่และมี 3-way switch ซึ่งเป็นสเป็คของปี '60 ให้มาในกล่องด้วยครับ

[Image: fcxxpq.jpg]

สภาพอั้มครับ เสียงดีมากด้วยแต่ผมมีรุ่นนี้สองตัว (เสียงเหมือนกันเด๊ะ)

ตัวนี้ถ้าลงราคามีหวังโดนแน่นอน

4...Guild F-47MC DTAR Antique Burst

ตัวนี้สภาพ 100% เพราะเป็นกีต้าร์ค้างสต้อคไม่ใช่มือสองครับ รุ่นนี้มีสามสีคือ Natural, Iced Tea Burst และ Antique Burst ซึ่งราคาแพงกว่าสีอื่น $100 เพราะทำ burst ทั้งตัวไม่ใด้ทำเฉพาะไม้หน้า

รุ่นนี้เป็นรุ่นแพงสุดรุ่นหนึ่งของ Guild USA แต่เพิ่งเลิกผลิตไป ตอนนี้ยังมีขายอยู่ครับ

[Image: 2OKNei.jpg]

คอกว้าง 1 11/16" scale 25.5"

[Image: xvaY5Y.jpg]

ไม้หน้าเป็น adirondack spruce ครับ

[Image: XuL9OG.jpg]

ไม้ข้าง ไม้หลังเป็น flamed maple ซึ่งเสียงกลมกลืนกับ adirondack spruce มาก น่าแปลกใจว่าทำไมไม่ค่อยมีใครทำกีต้าร์สเป็คนี้ออกมาขายกัน

[Image: G14bow.jpg]

[Image: GMZnE5.jpg]

[Image: l8T3Hr.jpg]

[Image: eVyrDn.jpg]

DTAR Lock & Load มีปุมปรับ volume tone ใต้ sound hole

[Image: Yl6k7q.jpg]

เสียงเปล่า

เสียงผ่านแอมป์ล้วนๆครับ

(This post was last modified: 30-05-2012, 21:27 by pood.)
30-05-2012, 20:58
shood Offline
Member

Likes Given: 5
หัวใจจะวาย
30-05-2012, 21:46
doyz Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Taylor ซุ่มเสียงไพเราะมากเลยครับ
30-05-2012, 22:28
VIP member

5...2000 Rainsong WS-1000 Original Model

ผมทึ่งกับกีต้าร์ยี่ห้อนี้มานานเกินสิบปีแล้วครับตั้งแต่ใด้ลองตัวจริงเสียงจริงของมันที่อเมริกา พอมารู้เบื้องหลังก็ยิ่งนับถือคนทำเข้าไปใหญ่

WS-1000 เป็นกีต้าร์ที่ผสมสานทรง Grand Auditorium กับความลึกของทรง D เข้าด้วยกัน มันออกวางตลาดในปี 2000 และใด้รับความนิยมเป็นอย่างมากจน Rainsong ที่มีโรงงานเล็กๆอยู่ที่ Hawaii และมีกำลังผลิตแค่วันละ 4 ตัวต้องเลิกผลืตรุ่นอื่นหมดแต่ก็ยังผลิตไม่ทันขายอยู่ดี

ในปี 2001 Rainsong เลยตัดสินใจอพยพมาอยู่ที่รัฐ Washington เพื่อลดต้นทุนและเพิ่มกำลังผลิตเป็นสองเท่า ทุกวันนี้ก็ยังมียอดผลิตแค่ปีละหนึ่งพันตัวครับ

ราคาของรุ่นนี้ครับ

[Image: ixEzhW.jpg]

ตอนนี้ Original WS-1000 ที่ผลิตในฮาวายก็เลยกลายเป็นรุ่นสะสมไปเพราะรุ่นปี 2001 ถึงปัจจุบันนั้นใด้มีการลดต้นทุนเยอะมากเพื่อลดราคาขายครับ อย่างเช่นเปลี่ยนกล่องจากรุ่นแพงสุดของ TKL มาเป็น molded case รุ่นประหยัดของ SKB เปลี่ยน fret board inlasy จาก abalone มาเป็น pearl และเปลี่ยน logo จาก abalone ที่เป็น inlay บน finger board มาเป็นลูกลอกแปะที่หัว

[Image: aQqjEk.jpg]

ระบบปรีแอมป์ก็เปลี่ยนจาก Fishman Prefix Blender มาเป็น LR Baggs Element ในตอนแรกและ Fishman Prefix Plus T ในปัจจุบัน

[Image: 7fHFxT.jpg]

กีต้าร์น้ำหนักเบามากแต่ case หนักมากครับ

[Image: 9DzwVl.jpg]

มีพวงกุญแจแถมมาด้วย

[Image: khWV5q.jpg]

[Image: VjYWo.jpg]

[Image: LsUWsJ.jpg]

Serial number

[Image: tgW1AW.jpg]

Case candies ครบครับ

[Image: eYYmH3.jpg]

รุ่นเก่ากับรุ่นใหม่นี่เสียงเปล่าเหมือนกันครับเพราะไม่มีการเปลี่ยนวัสดุหรือโครงสร้าง กีต้ารยี่ห้อนี้เสียงดังมาก ตอนอัดตัวนี้ผมต้องลด master gain ลงมา 6 dB

เสียงเปล่าครับ

เสียงจาก pickup ล้วนๆครับ

ตัวนี้สภาพเหมือนใหม่ครับและถ้าคุณไมเอามันไปฟาดหัวใครอีกห้าสิบปีมันก็ยังเหมือนใหม่อยู่ดี

6...1993 Taylor 712

ผมเคยมีอคติกับกีต้าร์ยี่ห้อนี้อย่างแรงในสมัยก่อนเพราะผมคิดว่าเสียงของมันน่าประทับใจตอนที่ไปลองครั้งแรกเกือบทุกรุ่นทุกตัวแต่พอมาอยู่ด้วยกันนานๆแล้วก็เริ่มเลี่ยนเสียงทุกครั้งเลยครับ ผมเคยมีเกือบทุกทรงและไม้หลากชนิดตั้งแต่ mahogany ยัน brazilian rosewood แต่ก็ขายทิ้งไปทุกตัวจนหมดบ้านมาหลายปีแล้ว ที่โกรธมากสุดคือ Pre ES รุ่นแรกที่เสียทุกตัวจนผมสาปส่งว่าจะไม่คบยี่ห้อนี้อีกแล้ว

ผมลืมนึกไปว่า Taylor ทุกตัวที่ผมเคยมีนั้นผลิตระหว่างปี 2000-2005 ซึ่งเป็นยุคบูมของ Taylor ที่มียอดขายปีละแปดหมื่นตัวและเป็นกีต้าร์อเมริกันที่ขายดีเป็นอันดับหนึ่ง มาวันหนึ่งมีเพื่อนเอารุ่น 514 ที่ผลิตปี 94 หรือ 95 มาให้ผมลอง ผมแทบช้อคกับเสียงของมันเพราะถึงมันจะไม่สะดุดหูในหนึ่งนาทีแรกแต่ยิ่งฟังก็ยิ่งชอบเพราะมันมีรายละเอียดเสียงครบครัน ต่อมาก็ใด้มีโอกาสไปลองรุ่น high end ใหม่ๆที่บ้่านน้าวันละเป๊กอีก คราวนี้เลยเริ่มเสาะหาทั้งรุ่น vintage และรุ่นใหม่ล่าสุดเลยครับ ที่ลงขายทั้งตัวนี้และ BTO ก็เพราะอยากเอาสตางค์ไปสมทบทุนเพื่อเสาะหาตัวใหม่ๆต่อไปเท่านั้นแหละครับ มาดูกีต้าร์ตัวนี้กันครับ

Taylor ตอนนั้นยังมียอดผลิตแค่ปีละห้่าพันตัว ตา Bob แกเลยทำกล่องเอง ตอนหลังพอยอดขายมากขึ้นก็เลิกและไปจ้างให้เมืองจีนผลิตให้ครับ

[Image: W3xQzA.jpg]

[Image: KolrXF.jpg]

ตอนนั้น series 7 ใช้ไม้หน้าเป็น engelmann spruce เหมือน series 9 เพิ่งมาเปลี่ยนเป็น cedar top ในปี 1998 ครับ

[Image: pFfON.jpg]

1993 เป็นปีแรกที่เอา abalone มาใช้ใน series นี้

[Image: JWqdd4.jpg]

[Image: 4La3jQ.jpg]

ตอนนั้นยังไม่ใด้ใช้ NT joint คอยังเป็นไม้ชิ้นเดียวครับ

[Image: Ybik7m.jpg]

ไม้หลังและไม้ข้าง bookmatched ใด้สวยมาก

[Image: hMbjc.jpg]

เสียงดีมากสำหรับ finger style ครับ สภาพน่าจะสวยที่สุดที่ผมเคยเห็นสำหรับกัต้าร์อายุเกือบยี่สิบ ไม่มีรอยให้ถ่ายรูปมาอวดเลย

(This post was last modified: 30-05-2012, 23:21 by pood.)
30-05-2012, 22:37
VIP member

ตัวนี้เป็นตัวสุดท้ายของคืนนี้ครับ

7...Gibson L-00 1936 Reissue (1999)

Gibson L-00 เป็นรุ่นที่น่าสับสนที่สุดของยี่ห้อนี้เพราะมีสเป็คหลากหลายมากแม้หน้าตาจะคล้ายกัน ผมก็เคยซื้อรุ่นนี้มาหลายตัวแล้วแต่เก็บตัวนี้ไว้ตัวเดียวแถมยังติด active Ibeam ให้มันด้วยเพราะคิดว่าจะเก็บแต่ตอนนี้ Gibson ล้นบ้านแล้วเลยต้องปล่อยๆซะบ้าง

ตัวนี้กล่องสวยเพราะมีกากเพ็ชรประดับมาด้วย

[Image: i7dX8Y.jpg]

ไม้หน้า sitka spruce

[Image: dbdz.jpg]

Mahogany side and back

[Image: 3gDk0C.jpg]

[Image: WTL21.jpg]

[Image: 9MH5oA.jpg]

รุ่น 1936 Reissue นี่ด้านข้างหนามากครับ (5")

[Image: by0N9y.jpg]

คนส่วนมากถ้าพูดถึง L-00 ก็จะคิดว่าเสียงของมันจะใสๆ sustain สั้นเหมาะสำหรับการเล่น Blues แม้แต่ Gibson เองก็ชอบเอาชื่อ L-00 ไปใช้กับกีต้าร์ Blues อย่างเช่นสองรุ่นนี้

L-00 Blues King รุ่นนี้ราคาถูก ไม่มีกล่องให้ ลองฟังเสียงดูครับ

Gibson L-00 Keb Mo "Bluesmaster" รุ่นนี้ราคาเกินแสน ไม้หน้าเป็น adirondack spruce ครับ

คลิปข้างบนคือเสียงของ L-00 ที่ Gibson เอามาใส่สำเนียง Blues แต่ original 1936 L-00 นั้นไม่ใช่กีต้าร์ที่มีสำเนียง Blues แม้แต่น้อย (ในยุคนั้นถ้าจะเล่น Blues ก็ต้องใช้ L-1)
มาลองฟังเสียงกีต้าร์ตัวนี้กับเพลงหวานๆกันครับ

เสียงออกแอมป์ยังไม่ใด้อัดครับเพราะเพิ่งตัดสินใจปล่อยวันนี้เอง

ขอพักครึ่งสำหรับวันนี้ครับ พรุ่งนี้ค่อยมาต่อ กีต้าร์ที่ลงไปทั้งหมดราคาห้าหมื่น up ทุกตัวครับ ส่วนที่เหลือนั้นราคาต่ำกว่าห้าหมื่นทุกตัวครับ
31-05-2012, 00:01
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
รูปสวยซะขนาดนี้ คิวคงยาวเหยียดแน่ๆครับพี่กฤษณ์ Big GrinBig GrinBig Grin
แวะมาเชียร์ครับ ^ ^
รอชมที่เหลือ Big Grin
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

31-05-2012, 00:07

Forum Jump: