Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยเลือก K.Yairi DY-35 หรือ S. Yairi YD-42/N หน่อยครับ
Author Message
jugris Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ช่วยเลือก K.Yairi DY-35 หรือ S. Yairi YD-42/N หน่อยครับ
บางทีอาจเทียบไม่ถูกคู่เท่าไหร่นะครับ
ตอนนี้อยู่โตเกียวและคาดว่าจะกลับไทยปลายปีนี้ ก็เลยคือว่าหากีตาร์ all solid ดีๆสักตัวขนกลับบ้านไปด้วย เล่นตีคอร์ด เกาทั่วๆไป

ช่วงนี้ได้ไปเดินร้านกีตาร์มือ 2 ตอนนี้มีถูกใจอยู่ 2 ตัว รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

1. K.Yairi DY-35 ปี 1976, solid spruce + indian rosewood ราคาประมาณ xxxxx บาท
สภาพใช้งานมามากให้สัก 60-70% ไม้หน้ามีรอยกระแทกพอสมควร แต่ไม่ลึกหรือแตก
เฟรตยังไม่สึก คอยังดี bridge ค่อนข้างบาง
ลองเสียงในร้าน ไม่แน่ใจเสียงเท่าไหร่ เพราะร้านเปิดเพลงเสียงดัง
การจับคอ ถนัดมือมาก

ตัวนี้ ถ้าซื้อมา แล้วเผื่อขายต่อในไทยทีหลังในราคานี้ยังพอไหวไหมครับ เพราะไม่เคยซื้อกีตาร์แพงขนาดนี้มาก่อน

2. S.Yairi YD-42 มือ2 made in china, solid spruce + indian rosewood
สภาพค่อนข้างใหม่สัก 90% ราคาประมาณ xx,xxx บาท
ลองในร้านเงียบๆ เสียงดีทีเดียว โดยเฉพาะเสียงแหลม เบสไม่ค่อยลึกเท่าไหร่
การจับก็ถนัดมือดี

ตัวนี้ชอบเพราะราคาถูกดี ของใหม่ด้วย คงไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องคอในเวลาอันใกล้
แต่ติดที่เป็นของผลิตในจีน
อยากได้ของเตือนความทรงจำในญี่ปุ่นเหมือนกัน
แต่ตัวแรกก็แพงทีเดียว เกือบซื้อกีตาร์อเมริกันได้เลย

คาดว่าจะสอยสักตัวภายในอาทิตย์นี้ ขอบคุณมากครับ

ปล. ลบราคาไปแล้วครับ
(This post was last modified: 30-05-2012, 12:12 by jugris.)
28-05-2012, 01:23
Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

RE: ช่วยเลือก K.Yairi DY-35 หรือ S. Yairi YD-42/N หน่อยครับ
ลองดูพวก Takamine รุ่นที่ไม่ส่งออกสิครับ ยี่ห้อนี้ต้องรอน้ากฤษณ์ (Pood) มาให้ความรู้ครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
28-05-2012, 01:35
**

RE: ช่วยเลือก K.Yairi DY-35 หรือ S. Yairi YD-42/N หน่อยครับ
takamine มีแล้วตัวนึงครับ แต่ก็เอาไปเก็บที่ไทยแล้ว
เป็นรุ่นกลางๆ ptu709 top ceder + laminate koa
เสียงเปล่าๆไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เสียงออกแอมป์น่าจะดีกว่า
ตอนนี้เลยอยากหา all solid เสียงเปล่าดีๆสักตัวครับ
28-05-2012, 01:53
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้ามีงบจำกัดก็ซื้อ S. Yairi ใด้เลยครับ

http://guitarsgallery.net/board/index.ph...opic=454.0

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=10402

http://www.guitarthai.com/classified/que...QID=822372

ที่แนะนำเพราะหิ้วกลับมาขายเมืองไทยกำไรเป็นหมื่นแน่นอนครับ
29-05-2012, 11:13
**

ขอบคุณครับคุณ pood

สรุปสุดท้ายถอย K.Yairi มา จะได้ไม่ค้างคาใจว่าอยากได้กีตาร์ที่ระลึกจากญี่ปุ่นแท้ๆ กลับมาลองที่บ้านแล้วเสียงหนักแน่นดีครับ
แล้วก็ได้ nut เก่ามาฝนแทนอันเดิม

ส่วน S.Yairi พอกลับไปดู ร้านเล่นขึ้นราคาเฉยเลยหมื่นเยน คนขายบอกว่าติดราคาผิด ไม่เคยเจอมาก่อนในญี่ปุ่น สงสัยไม่ได้เป็นเนื้องอกกันไม่เอาละ เพราะของใหม่ขายประมาณ 7-80,000 เยน
แต่ก็ได้ลองดูอีกที เสียงดีมากครับ
ฟังเสียงตัวอย่างที่หาเจอ http://www.youtube.com/watch?v=--qXplMFzzQ
ลองเทียบกับ Martin D-42 ต้นฉบับของตัวนี้ รายละเอียดภายนอกนี่เหมือนมาก ส่วนเสียงก็แนวๆเดียวกันแบบกรุ๊งกริ๊งดี แต่ S.Yairi ดูจะเสียงลอยๆมากกว่า
อีกเหตุผลนึงที่ไม่เอา คือ ไปเดินอีกร้านนึง ก็มีกีตาร์จีนที่ก็อป Martin D-42 เหมือนกัน ลองแล้วเสียงคล้าย S.Yairi มาก ราคาใหม่ก็พอๆกันด้วย
คิดว่าเค้าคงก็อปแนวเสียงกันไม่ยาก

เหมือนตอนไปหาซื้อไวโอลินที่ปักกิ่ง ก็จะมีตัวดีๆราคาไม่แพงเยอะมากในย่านถนนเครื่องดนตรี เคยอ่านเจอว่าพวกช่างจีนเขาทำหน้าไม้ให้บางเข้าไว้ เสียงจะได้เปิด แต่ในระยะยาวจะไม่เป็นผลดีเท่าไหร่
ส่วนไวโอลินตัวที่ใช้วัสดุดีๆก็ราคาแพงกระโดดไปเลย
30-05-2012, 12:10

Forum Jump: