Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าอ้วน และน้าท่านอื่นๆครับ ได้มาแล้วครับ Amp หลอดร้อนๆ
Author Message
merlot Offline
Yokee Playboy

Likes Given: 0
น้าอ้วน และน้าท่านอื่นๆครับ ได้มาแล้วครับ Amp หลอดร้อนๆ
กระแสกีต้าร์ไฟฟ้ากำลังแรง ต้องรีบโหม

คือสืบเนื่องจากเมื่ออาทิตย์ก่อนได้มี สหายท่านหนึ่งได้รับ Fender American Deluxe Ash Body ของผมไปดูแล ผมจึงสามารถเข้าข้อตกลงตามสนธิสัญญา "หนึ่งเพื่อหนึ่ง" ที่ให้ไว้กับ ผบ. ......โอ้!มีโอกาสแล้วเรา

ก็เลยอยากจะได้ Amp หลอดซักตัวที่จะอยู่กับเราไปจนแก่
โดยเริ่มดูๆว่า ชาวบ้านชาวช่องเขาใช้อะไรกัน เอาแบบ Combo ที่ Professionalหน่อย ราคากลางๆ ก็พบว่า

- Marshall ชื่อก็สุดยอดแล้วครับ แต่รุ่นที่เป็นหลอดล้วนก็ต้องมี่ 40k up ผมว่าแพงไป ถ้าถูกลงมาก็ได้พวกปรีหลอด ไม่อยากได้ครับ ไม่ลองเสียงด้วย มันเป็นความรู้สึก เหมือนซื้อกีต้าร์โปรงก็ต้อง All Solid, Solid Top เฉยๆไม่เอา

- Fender รุ่นที่เล็งไว้คือ Hot Rod Deluxe หลอดล้วนครับ เป็นAmp หลอดที่ขายดีที่สุดในโลก เพราะราคาแบบที่ฝรั่งเขาเรียกว่า "Good Deal" ไม่ ถึง 30k ( ที่ประเทศไทยนะ เมืองนอกถูกกว่าอีกเยอะ ) 40w, ให้ผ้าคลุม กับ Footswitch ด้วย เสียงก็ให้แบบที่ผมชอบเลย Lot ที่เข้ามาขาย เป็น Made in Mexico แต่ก็มี ร้านเครื่องดนตรีมือสองชื่อดังเอา 2nd hand Made in USA เข้ามาขายในราคาแพงกว่ามือหนึ่ง โดยส่วนตัว ไม่รู้สึกเด่นชัดครับว่าเสียงดีกว่า เพราะเสียงของ Ampสามารถ พัฒนาได้ตามชม การเล่น QC ทาง USA อาจดีกว่า แต่ตัวแทน Fenderในบ้านเราก็สุดยอดอยู่แล้ว เลยเล็งของใหม่ดีกว่า ....ไปดูที่ เว้ง.....ของหมด....ก็มันเป็น Ampหลอดที่ขายดีที่สุดในโลกนี่นา

ไปเว้งครับ...

ไปเจอ
- Hughes & Ketter รุ่น Edition tube 20th Aniversary 20W Made in Germany รูปร่างน่าตาสวยถูกใจ เสียงเป็นเอกลักษณ์มาก คือจะปรับ EQ ยังไง ก็ ไม่ทำให้ Charactor ของเสียงเปลี่ยนมากนักเสียงแตกแรงสะใจที่เขาเรียกว่าแตกหน้าตู้ได้เลย ราคาเปิดมาทีเเรกเกือบ 50K (เกินงบไปชัว) ไปๆ มาๆลดลงเหลือ ใน Range 40k และก็ลงมาอีกใน Range30k กว่าๆ ......ถูกใจของเหมือนกันแต่หยองกับวิธีการลดราคาและการให้ข้อมูลสินค้า......... ..ออกจากร้าน ..โทรหาเพื่อนให้ Check Internet ให้ พบว่า ราคาที่แกบบอกแพงกว่าเมืองนอกประมาณ 8K ....เดินต่อก่อน

- ไปดู Laney ดูอยู่ 2รุ่น หลอดล้วน 30 W. Made in UK เหมือนกัน ราคาเท่ากัน ราคารับได้ คือแพงกว่าเมืองนอกประมาณ 2-3k
- VC 30 รูปร่างหน้าตา สวยถูกใจ เสียงเป็นเอกลักษณ์ คือโบรานหน่อย ขุ่นๆออกแบบที่เขาเรียกว่า Smokin Sound เสียแตกกลางๆ ใช้เล่นเพลงสมัยใหม่อาจไม่สะใจมาก ชอบ จะเอา.........แต่ไม่มีของ

- LC 30 รูปร่างหน้าตา สมัยใหม่หน่อย เสียงก็สมัยใหม่กว่า ปรับได้กว้าง เสียงแตกก็ปรับได้กว้าง ตั้งแต่แตกน้อยๆ ยันโหดๆ มี EQ เสียงแตกแยกกับ EQ เสียง Clean ชอบเหมือนกัน .............ตกลงเอาตัวนี้!!!

ก็เลยลงเอยได้ Amp หลอดกลับบ้าน ...สมประสงค์ Plaza.
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
(This post was last modified: 31-03-2008, 19:46 by merlot.)
31-03-2008, 12:09
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: น้าอ้วน และน้าท่านอื่นๆครับ ได้มาแล้วครับ Amp หลอดร้อนๆ
ยินดีด้วยคับ แต่เสียดาย fender เหมือนกันเนอะ เคยลองแล้วเสียงดีมากคับ
31-03-2008, 14:40
Website Find Like Post Reply
san Offline
สัน

RE: น้าอ้วน และน้าท่านอื่นๆครับ ได้มาแล้วครับ Amp หลอดร้อนๆ
ยินดีด้วยเช่นกันครับ ไม่รู้ว่าน้า merlot ใช้ Amp Laney ตัวนี้ ใช้เล่นคู่กับกีต้าร์คู่ใจตัวไหนครับ....
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
31-03-2008, 15:46
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Welcome San come back..
31-03-2008, 16:17
merlot Offline
Yokee Playboy

san Wrote:ยินดีด้วยเช่นกันครับ ไม่รู้ว่าน้า merlot ใช้ Amp Laney ตัวนี้ ใช้เล่นคู่กับกีต้าร์คู่ใจตัวไหนครับ....

Strat American Deluxe ขายไปแล้ว... แปวววว

ไปๆ มาๆ ชอบเล่น Tele American Standrad ที่สุดครับ เสียงมันประหลาคไม่เหมือนใคร แต่เล่นได้ทุกแนว ตอนนี้ชอบมากกว่าทุกตัวที่มีครับ
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
31-03-2008, 16:38
mai_911 Offline
Senior member

อิ อิ ... ผมใช้ Laney VC ครับ เสียงถูกใจสุดๆ ไม่หวานเท่า Fender กำลังดีเลย
31-03-2008, 16:43
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Smile ยินดีด้วยจ้า

ตอนนี้ Hot Rod Deluxe มีออกมาหลากสีเลยนะ Smile

[Image: hotroddeluxegq9.jpg]

ของผมใช้ Fender ตัวนี้อยู่ครับ Fender Vibro-King® Custom
[Image: 8110000010_xl.jpg]
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 31-03-2008, 17:34 by yodchula.)
31-03-2008, 17:20
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

...ดีใจด้วยครับ....ส่วนตัวผมชอบ เฟนเดอร์Hot Rod Deluxe หละเสียงใช่เลย....ผมเคยใช้ด้วย...แต่ 40 วัตตมัดังมากครับผมเปิดแถวเลข 2-3 ไม่ถึง 4 ซักทีเลยขายไปถอย บลูจูเนี่ยมาแทน 15 วัตตเองแต่....ดังหายห่วง....ส่วน ลานี่ ตอนนี้ก็ยังใช่อยูแต่เสียงสู้ บลูจูเนี่ยไม่ได้หงะ....แต่ถ้าชอบแบบสาดคอร์ด ลานี่ ก็โอเค.ครับ.....วันนี้ไปเดินเวิ้งกะ น้า อ้วนมา บลูฯขาดตลาด.....ตอนนี้เล็งๆ Hughes & Ketter ไว้ครับสักไม่เกิน 20 วัตต ไม่รู้ราคาเป็นไงนะ.......เอาแบบชัวๆหนะไม่เอาแบบลดทีอย่างที่น้า merlot ว่า

Attached Files Image(s)

31-03-2008, 19:32
LittleNomad Offline
un-assignment

ขอบคุณน้าmerlot ที่ให้ข้อมูลล่าสุด...

ผมเองวันนี้ได้ลอง Fender Blues Junior ที่บ้านของน้ากีต้าร์เก่า... และถึงแม้ว่าน้ากีต้าร์เก่า จะเลี้ยงแมลงหวี่ฝูงใหญ่ไว้ให้มันส่งเสียงจี่ ๆ ๆ อยู่ภายในแอมป์! แต่อยู่ในระดับพอรับและน่าจะแก้ไขได้ (ผมเดาว่าเป็นที่ไม่ได้ต่อกราวด์ หรือไม่ก็เป็นที่สายแจ็ค เพราะวันนี้ลองด้วยกีต้าร์ประดามีของน้าฯ เขา) ...ตอนนี้ (อย่างน้อยก็ตอนนี้) ผมว่าตัวผมเองน่าจะลงเอยกับแอมป์ตัวนี้ แต่จะสู่ขอในประเทศ หรือบินไปฉุดแถว ๆ สิงคโปร์ นั่นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง!!!...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
31-03-2008, 19:57
Website Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ผมใช้อีนี่ครับ เพิ่งได้มา คุณยอด เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายครับ

Attached Files Image(s)

01-04-2008, 00:02

Forum Jump: