Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
(นอกเรื่องกีตาร์สุดๆ)จอดรถหน้าบ้านแดดร้อนมากๆน้าๆพอมีวิธีทำโรงรถแบบ DIY บ้างไหมคะ
Author Message
pisit5924 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: (นอกเรื่องกีตาร์สุดๆ)จอดรถหน้าบ้านแดดร้อนมากๆน้าๆพอมีวิธีทำโรงรถแบบ DIY บ้างไหมคะ
.. เรื่องรถร้อนนี้เป็นกันถ้วนหน้าเลยนะครับ ขออนุญาติแนะนำดังนี้ครับ ถ้าลังคาแบบชั่วคราวได้ก็จะดีครับ แต่ต้องมีความแข็งแรงพอที่จะไม่โคนล้มมาโดนรถเราเอง .. แต่ถ้าทำไม่ได้ คิดว่าคุณจ๋าคงใช้แผ่นกันร้อนตั้งหน้ากระจกอยู่แล้วชัวร์เวลาจอดรถ แต่ยังไงในรถมันก็ร้อนมากอยู่ดี แนะนำให้ใช้ผ้าคลุมกระจกหน้าและกระจกหลังนอกรถนะครับ และผ้าที่ว่ามีลักษณะเหมือนผ้าห่มนวมที่ไม่หนามาก เมื่อก่อนผมทีใช้อยู่ 1 ผืนเป็นงานชาวบ้านตัดเป็นรูปกระจกรถเลยแถมมีสายติดมาเพื่อให้เรายึดกับตัวรถได้ ปัจจุบันเพื่อนเอาไปแล้ว ( เศร้าเลย ยังหาซื้ออีกไม่ได้ ..) สรุป.. ไปซื้อผ้าห่มที่เค้าแจกบนเครื่องบินเห็นมีเป็นของประมูลมาขายครับ ตัด และเย็บให้ได้รูปแล้วนำมาปิดบนกระจกรถทุกครั้งที่จอดครับ บรรเทาได้มาก รถจอดตากแดดสิ่งที่จะเสียหายก่อนคือ วัสดุภายในรถครับ สีรถไม่เป็นไร....
31-03-2008, 06:58
Find Like Post Reply
merlot Offline
Yokee Playboy

RE: (นอกเรื่องกีตาร์สุดๆ)จอดรถหน้าบ้านแดดร้อนมากๆน้าๆพอมีวิธีทำโรงรถแบบ DIY บ้างไหมคะ
ก่อนนี้เคยจ้างร้านเหล็กทำเต้นท์โดยใช้ ท่อเหล็กครับ ท่อน้ำประปานี่แหละ ทำขนาดได้ตามใจ แต่อยากให้เปรียบเที่ยบราคากับพวกโรงรถสำเร็จรูปด้วยนะครับ
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
31-03-2008, 08:51
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ซื้อสำเร็จรูปเลยครับ ขายกันเยอะแยะเลย หรือไม่ก็ใจเย็นๆวันไหนว่างๆก็ขุดดินปลูกต้นหูกวาง ตรงที่เรากะจะจอดแล้วหมั่นรดน้ำพรวนดิน ผมรับรองว่าไม่เกิน 8 ปีต้องได้ที่จอดรถแบบร่มๆน่ะครับ อิอิ เข้าท่ามะ
Acoustic is my life..........
31-03-2008, 10:20
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
merlot Wrote:ก่อนนี้เคยจ้างร้านเหล็กทำเต้นท์โดยใช้ ท่อเหล็กครับ ท่อน้ำประปานี่แหละ ทำขนาดได้ตามใจ

อย่าลืมให้ใส่ล้อด้วยนะครับ เวลาไม่ใช้ ก็เข็นเข้าไปเก็บในบริเวณบ้าน
และใช้ เป็นราวแขวนตากผ้าได้ด้วยRolleyes
31-03-2008, 10:30
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

มันมีโฆษณาขายแบบที่ครอบด้านบนรถ.....ตั้งแต่ขอบหน้าต่างขึ้นไปอ่ะน้องจ๋า.......

พี่เห็น ๆ ๆ ๆ อยู่ตลอดแต่ขอคิดก่อนว่า เห็นมาจากไหน..... ส่วนพี่ก็ใช้วิธี ขอติดรถชาวบ้านไปครับ.....รถพี่เองจะได้ไม่ร้อนคับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
31-03-2008, 23:41
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ผมก็จอดรถหน้าบ้านครับ แต่กลางวันก็มาทำงาน มีที่จอดให้พอร่มได้บ้าง นอกนั้นกลางคืนก็นอนตากน้ำค้างกับขี้นก

จะทำที่จอดแบบ DIY ต้องคำนึงถึงความแข็งแรงเป็นหลัก และแม้จะอยู่ท้ายซอย ก็ต้องคิดด้วยว่า ถ้าเราเอาเต้นท์มากาง บ้านอื่นเค้าก็ต้องเอามากางมั่ง แล้วมันก็จะเกะกะไปกันใหญ่ ถ้าจะทำก็ต้องทำให้ดูเรียบร้อยแข็งแรง

เต้นท์ผ้าใบก็แข็งแรงดี แต่ใหญ่โต
เต้นท์สำเร็จรูปของ Wizard ก็โอเคทีเดียวครับ มี 2 ขนาดให้เลือก
ลองไปเทียบราคาดูแล้วกันครับ เพราะถ้าทำ DIY แล้วมันดันล้มครืนมาตอนพายุฝนหน้าร้อน (แบบเมื่อวาน)

คิดภาพไม่ออกเลยเชียว...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
01-04-2008, 11:51
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
เป็นรถเก๋งหรือแวนครับ ผมมีผ้าคลุมรถที่ไม่ได้ใช้ครับ เป็นแบบที่มีร่มในตัวกางออกมาได้วางไว้บนหลังคาแล้วมีชายปล่อยลงมาคลุม แต่ก่อนใชกับรถมาสด้าลูเช่แวน ตอนนี้มีที่จอดแล้วเลยไม่ได้ใช้ จะลองเอาไปใช้ดูมั๊ยครับ
Just for fun!
01-04-2008, 19:58
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

rasun Wrote:เป็นรถเก๋งหรือแวนครับ ผมมีผ้าคลุมรถที่ไม่ได้ใช้ครับ เป็นแบบที่มีร่มในตัวกางออกมาได้วางไว้บนหลังคาแล้วมีชายปล่อยลงมาคลุม แต่ก่อนใชกับรถมาสด้าลูเช่แวน ตอนนี้มีที่จอดแล้วเลยไม่ได้ใช้ จะลองเอาไปใช้ดูมั๊ยครับ

รถเก๋งค่ะน้า vios รุ่นเก่าค่ะ ขอบพระคุณน้ามากๆเลยนะคะที่มีน้ำใจกับจ๋า แบบมีร่มในตัวด้วยเจ๋งจังเลย

จ๋าไม่กล้าใช้ผ้าคลุมธรรมดาอะค่ะ กลัวยิ่งทำให้รถอบ แบบนี้น่าจะดีกว่า

น้าหมอซื้อที่ไหนหรอคะ เดี่ญวจ๋าตามไปซื้เองก้ได้ค่ะ เกรงใจอะค่ะ
เจ้าอ้วน
01-04-2008, 20:23
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ผมเปิดๆอ่านหนังสือพิมพ์ไทยโพสต์หรือมติชนเมื่อเช้า ไม่แน่ใจ

หน้าแรก มุมบนขวา มี AD ของพลาสติกคลุมรถแบบไม่ใช่เต้นท์ครับ คือปิดเฉพาะกระจกได้ทั้งคัน กันเฉพาะความร้อนเข้าไปทำลายอุปกรณ์ภายในรถ ราคาน่าจะย่อมเยาว์กว่าคลุมทั้งคัน ใช้ง่ายกว่ามาก ลองดูในนสพ.ดูครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
02-04-2008, 10:51
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
แบบที่น้า pooh ว่าก็น่าสนใจนะครับคลุมแค่ครึ่งคัน เวลาเก็บก็ก้อนเล็กด้วย ของผมซื้อเมื่อหลายปีมาแล้วไม่รู้ว่าเขายังทำอยู่หรือเปล่าเพราะไม่เห็นโฆษณาเลย(เดิมโฆษณาในนสพ.) แต่เก๋งกับแวนอาจจะเข้ากันยากหน่อยเพราะ dome ของร่มมันจะตกขอบหลังคาครับ
Just for fun!
02-04-2008, 11:43

Forum Jump: