Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง เจ้า Bigsby หน่อยครับ พี่ป้าน้าอา
Author Message
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
ถามเรื่อง เจ้า Bigsby หน่อยครับ พี่ป้าน้าอา
....ด้วยผมมี กีต้าร์ ยี่ห้อ Heritage รูปร่างเหมือนกับ กิ๊บสัน อีเอส 335 แต่ตัวจะบางกว่าหน่อย....สีแดงเจ๊สเลย....ชอบมาก.....เสียงถูกใจมากในบรรดากีต้าร์ที่มีอยู่......ชอบลูบๆคลำๆ.....โดยปกติ ผมจะไม่ชอบพวก เทอเมโล่ หรือ ฟรอยโรด(เข้าขันเกลียดเลย).....ต่อมาวันหนึ่งได้ไปลองเล่นกีต้าร์ที่มี บิกสะบี้ ของพี่ชายใจดี(รู้ๆกันอยู่)สนุกมาก...สนุกกว่าที่คิดแยะเลย.....เลยอยากจะเอามาเพิ่มรสชาดให้ นู๋แดง(ชื่อของเธอ Heritage หนะ).....เลยอยากจะถามว่า......
1. สมควรใหมที่ผมจะหา บิกสะบี้ มาติดให้กีต้าร์ตัวดังกล่าว....มีข้อดีและข้อเสียอะไรบ้าง...ครับ...
2. หาซื้อได้ที่ใหนครับ....ถ้าได้ของแท้ต้นตำหรับยิ่งดี
3. ราคา...เอาไว้ประกอบพิจารณาคุณภาพชีวิตตัวเองครับ
4. ถ้าได้มาแล้วควรพาไปหาช่างผู้ใดดี......
.................สุดท้ายหากท่านผู้ใดให้ความกระจ่างกับผมครบผมขอให้ ได้กีต้าร์ที่พี่ป้าน้าอาอยากได้ครบทูกตัว...แบได้ฟรีๆด้วยนะ......สาธุ

Attached Files Image(s)

30-03-2008, 07:12
Find Like Post Reply
lungdang Offline
Senior member

RE: ถามเรื่อง เจ้า Bigsby หน่อยครับ พี่ป้าน้าอา
คันโยกที่เขาติดกับกีต้าร์ทรง les paul ถ้าเล่นไม่ต้องโยกก็ไม่ควรติดหรอก มันดูเกะกะ....
ลุงแดง รูปหล่อ
30-03-2008, 08:26
merlot Offline
Yokee Playboy

RE: ถามเรื่อง เจ้า Bigsby หน่อยครับ พี่ป้าน้าอา
ไม่ค่อยอยากให้ทำครับ คือผมใจไม่ถึงที่จะเอากีต้าร์แพงๆไป Modify ผมว่าซื้ออีกตัวที่มีคันโยกแล้วดีกว่าครับ
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
(This post was last modified: 31-03-2008, 08:58 by merlot.)
31-03-2008, 08:56
VIP member

......ลุงแดงครับ....ผมไม่เอาไปติด Lp หรอกลำพังน้ำหนักตัวมันเองก็จะแย่อยู่แล้วครับ......แต่กำลังกะว่าจะฝึกโยก ...ลองได้โยกแล้วมันก็เพราะดีเหมือนกันครับ....แต่ไม่ชอบพวกฟรอยโรด กะ เทอเมโล่ หนะ...โยกทีเพี้ยนที(พวกมืออาชีพเวลาเขามีโชว์เขาถึงมีกีต้าร์เปลี่ยนเป็นสิบๆตัว)ว่าแต่ลุงแดงสบายดีนะครับ....ยังแบก Lp อยู่หรือเปล่าครับ.....ส่วนผมยังรักที่จะแบกต่อไป ก็ใจมันรักหนะ......
......น้า merlot ว่ามาก็จริงแฮะ....ที่อยากจะซื้อมาติดก็เพราะตอนนี้ กีต้าร์มี 10ตัวแล้วเล่นยังไม่ค่อยจะครบเลยครับ.....เอาๆผมเชื่อ น้า merlot ครับ....หาซื้อแบบครบชุดเลยก็ได้.....
......งั้นใครว่างๆช่วยแนะนำกีต้าร์อย่างว่าให้หน่อยครับ....เอาแบบตัวแบนๆราคาพอประมาณ....ของเก่าก็ได้นะ......

31-03-2008, 09:42
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Heritage H-535 มันก็เหมือน Gibson ES-335 เป๊ะครับ ติด Bigsby ใด้สบายมาก
เหมือนในรูปด้านล่างครับ

[Image: 06H535_.jpg]

ติดแบบนี้เลย

[Image: EH5830bigsby.jpg]

รุ่นนี้ใช้ Bigsby B-70 ครับ ติดง่ายฯเจาะรูแค่หกรู สั่งใด้จากที่นี่ครับ รู้สึกว่าค่าส่งมาเมืองไทยแค่เจ็ดเหรียญนะ

http://www.elderly.com/accessories/items/B70D-NKL.htm

ช่างที่ติดตั้งไม่น่าหายากครับ เดี๋ยวรอน้าท่านอื่นมาแนะนำเพราะผมรู้จักช่างกีต้าร์ไฟฟ้าแค่สองสามคนเอง
31-03-2008, 11:38
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ติดได้ครับ แต่จะได้โยกหรือเปล่า เพราะ มันโยกแล้วเพี้ยนครับ ต้องตั้งสายบ่อยๆ

และคงต้องหาอะไรมาปิดรู Stop Tail เดิมเหมือนในรูป

แต่เนื่องมาจากความ classic ของมัน ผมก็ยังอยากมีซักตัววววววว
31-03-2008, 14:35
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
พี่ว่องประชุมเสร็จเร็วจังครับ.. อิอิ..Big Grin
31-03-2008, 14:41
Website Find Like Post Reply
VIP member

....ไม่ติดไม่เติดมันแล้วครับน้า pood .... ว่าจะหาใหม่เลยครับ.... สงสารกีต้าร์มัน...แต่รูปที่น้า pood หามา...ใช่เลยครับแต่ของผมมันสีแดงสวยกว่า...อิ...อิ....ก็กลัวอย่าง น้า Teera ว่าหนะ..... หาซื้อแบบติดมากับตัวเลยดีกว่าเนอะ....กีต้าร์เก่าก็ไม่เป็นไร......ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

31-03-2008, 17:51
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

โยกไม่โยก แต่มี bigsby แล้วมันเก๋าดีจริงๆ...เดี๋ยวก็โยกเองล่ะครับ อิอิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
02-04-2008, 10:58
lungdang Offline
Senior member

กีต้าร์เก่า Wrote:......ลุงแดงครับ....ผมไม่เอาไปติด Lp หรอกลำพังน้ำหนักตัวมันเองก็จะแย่อยู่แล้วครับ......แต่กำลังกะว่าจะฝึกโยก ...ลองได้โยกแล้วมันก็เพราะดีเหมือนกันครับ....แต่ไม่ชอบพวกฟรอยโรด กะ เทอเมโล่ หนะ...โยกทีเพี้ยนที(พวกมืออาชีพเวลาเขามีโชว์เขาถึงมีกีต้าร์เปลี่ยนเป็นสิบๆตัว)ว่าแต่ลุงแดงสบายดีนะครับ....ยังแบก Lp อยู่หรือเปล่าครับ.....ส่วนผมยังรักที่จะแบกต่อไป ก็ใจมันรักหนะ......
......น้า merlot ว่ามาก็จริงแฮะ....ที่อยากจะซื้อมาติดก็เพราะตอนนี้ กีต้าร์มี 10ตัวแล้วเล่นยังไม่ค่อยจะครบเลยครับ.....เอาๆผมเชื่อ น้า merlot ครับ....หาซื้อแบบครบชุดเลยก็ได้.....
......งั้นใครว่างๆช่วยแนะนำกีต้าร์อย่างว่าให้หน่อยครับ....เอาแบบตัวแบนๆราคาพอประมาณ....ของเก่าก็ได้นะ......

ผมอำลา gibson les paul ไปเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้มารู้แล้วว่าไฟฟ้าที่เหมาะที่สุดสำหรับผมก็คือ fender
ลุงแดง รูปหล่อ
02-04-2008, 23:47

Forum Jump: