Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวน พี่ๆอยากได้ กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า หรือไม่ก็ปิคอัพน่ะครั
Author Message
aiimm- Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
รบกวน พี่ๆอยากได้ กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า หรือไม่ก็ปิคอัพน่ะครั
รบกวนอยากได้ กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า สำหรับเอาไว้เล่นร้าน หรือไม่ก็ปิคอัพน่ะครับ เพราะมีกีต้าร์คลาสสิคอยู่แล้ว ราคาไม่เกิน 10000 ครับ รบกวนหน่อยครับ
15-05-2012, 17:47
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รบกวน พี่ๆอยากได้ กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า หรือไม่ก็ปิคอัพน่ะครั
ถ้าต้องการความสะดวกในการปรับก็ใช้ Fishman Prefix ครับแต่เสียงจะไม่เมือนเสียงเปล่า 100% เพราะ Fishman เขาใช้ preamp ตัวเดียวกันสำหรับสายเหล็กและสายไนล่อน

ถ้าต้องการเสียงธรรมชาติสุดๆก็ต้องใช้ LR Baggs เพราะเจ้านี้เขาปรับ voicing ต่างกันสำหรับสายเหล็กและสายไนล่อน เมื่อก่อนนี้พวกมือกีต้าร์คลาสสิคระดับอาชีพมักเลือกใช้ LR Baggs Element Nylon Strings แต่เมื่อสองเดือนที่แล้ว LR Baggs เพิ่งออกรุ่น Anthem Nylon String หลังจากพยายามปรับ voicing อยู่เกือบสองปีครับ

สรุปว่าถ้าเอากีต้าร์สายไนล่อนไปเล่นเพลงป้อปหรือเพลง bossa ก็ใช่ Fishman แบบเจาะข้างก็พอเพราะพวกกีต้าร์ hybrid ก็ใช้กันทุกยี่ห้อ ในงบของคุณผมแนะนำรุ่น Prefix Plus T ถ้าเล่นเพลงคลาสสิคก็ต้องใช้ LR Baggs แต่ผมไม่แน่ใจว่าธีระนำรุ่น nylon string เข้ามาขายหรือเปล่า
16-05-2012, 09:55
**

RE: รบกวน พี่ๆอยากได้ กีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้า หรือไม่ก็ปิคอัพน่ะครั
(16-05-2012, 09:55)pood Wrote: ถ้าต้องการความสะดวกในการปรับก็ใช้ Fishman Prefix ครับแต่เสียงจะไม่เมือนเสียงเปล่า 100% เพราะ Fishman เขาใช้ preamp ตัวเดียวกันสำหรับสายเหล็กและสายไนล่อน

ถ้าต้องการเสียงธรรมชาติสุดๆก็ต้องใช้ LR Baggs เพราะเจ้านี้เขาปรับ voicing ต่างกันสำหรับสายเหล็กและสายไนล่อน เมื่อก่อนนี้พวกมือกีต้าร์คลาสสิคระดับอาชีพมักเลือกใช้ LR Baggs Element Nylon Strings แต่เมื่อสองเดือนที่แล้ว LR Baggs เพิ่งออกรุ่น Anthem Nylon String หลังจากพยายามปรับ voicing อยู่เกือบสองปีครับ

สรุปว่าถ้าเอากีต้าร์สายไนล่อนไปเล่นเพลงป้อปหรือเพลง bossa ก็ใช่ Fishman แบบเจาะข้างก็พอเพราะพวกกีต้าร์ hybrid ก็ใช้กันทุกยี่ห้อ ในงบของคุณผมแนะนำรุ่น Prefix Plus T ถ้าเล่นเพลงคลาสสิคก็ต้องใช้ LR Baggs แต่ผมไม่แน่ใจว่าธีระนำรุ่น nylon string เข้ามาขายหรือเปล่า

ขอบคุณมากครับ แต่ว่าใจจริงผมอยากได้เป็นปิคอัพแบบคาด มากกว่าอะครับ เพราะ เสียดายกีต้าร์น่ะครับ หรือถ้าเอากีต้ายามาฮ่าตัวละ 3000ไปเจาะ Fishman พี่คิดว่ายังไงดีครับ แล้วไปหาดูของได้ที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ
16-05-2012, 19:49
VIP member

พวก pickup ที่คาด sound hole นั้นมันเป็น magnetic ทุกตัวครับ ใช้กับสายไนล่อนไม่ใด้หรอก

ถ้าเอากีต้าร์ตัวละสามพันไปใส่ปิ้คอัพตัวละหมื่นนี่ก็ไม่ต้องคิดเรื่องขายต่อเลยนะพครับเพราะขายใด้อย่างเก่งก็สี่พัน ถ้ามีตวามจำเป็นต้องใช้ก็เอาไปติด Fishman OEM ที่เขาสั่งมาขายกันจากเมืองจีนตัวละสองพันกว่าบาทดี่กว่าครับ
16-05-2012, 22:34
**

ขอบคุณพี่มากนะครับ ^^ พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องไฟฟ้าเท่าไหร่น่ะครับ

ขอบคุณมากครับ _/|\_

(16-05-2012, 22:34)pood Wrote: พวก pickup ที่คาด sound hole นั้นมันเป็น magnetic ทุกตัวครับ ใช้กับสายไนล่อนไม่ใด้หรอก

ถ้าเอากีต้าร์ตัวละสามพันไปใส่ปิ้คอัพตัวละหมื่นนี่ก็ไม่ต้องคิดเรื่องขายต่อเลยนะพครับเพราะขายใด้อย่างเก่งก็สี่พัน ถ้ามีตวามจำเป็นต้องใช้ก็เอาไปติด Fishman OEM ที่เขาสั่งมาขายกันจากเมืองจีนตัวละสองพันกว่าบาทดี่กว่าครับ

แล้วถ้าเป็นเจ้าตัวนี้หละครับ Undersaddle : Matrix Infinity มันพอไหวมั้ยครับ หรือมันเหมาะกับสาย steel เหมือนปิคอัพแบบคาดน่ะครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
(This post was last modified: 16-05-2012, 23:28 by aiimm-.)
16-05-2012, 23:00
VIP member

Matrix Infinity ใช้ใด้ครับแต่ผมว่าราคาแพงเกินไปสำหรับกีต้าร์ตัวละสามพัน ถ้าเป็นผมคงจะเลือก Fishman Isys+ ราคาสองพันบาทก็พอ รุ่นนี้ใช้กับสายไนล่อนใด้ดีครับ ลองฟังเสียงใด้

รุ่นนี้ถ้าสั่งเองจาก eBay ก็ประมาณ 1600 บาท

http://www.ebay.com/itm/Fishman-ISYS-Pre...866wt_1399

ถ้าซื้อในเมืองไทยก็ 2000 บาทครับ

http://www.acousticshops.com/store/produ...82-th.html

ค่าติดตั้งไม่น่าเกิน 1000 บาท
17-05-2012, 10:01
**

ขอบคุณมากเลยครับ ในวีดีโอเสียงดีใช้ได้เลยครับ สำหรับคำแนะนำ ผมคงไปซื้อยามาฮ่า
ตัวละ 3000 แล้วเอา Fishman Isys+ ใส่แบบที่คุณพี่ว่าดีกว่าครับ ถูกดีด้วย ตีไป น่าจะประมาณ 7000 บาท

ส่วนกีต้าร์ยามาฮ่า ตั้งแต่แปลงโฉมใหม่ รุ่นที่ราคาต่างกัน แต่เสียงไม่ต่างกันเลยครับ ไม่รู้ว่าทำไมเสียงมันต่างจากรุ่นเก่าๆมาก ส่วนตัวผมคิดว่าเสียงได้อารมณ์ประมาณตัวละ หมื่นต้นๆเลยครับ เอ่อ แล้ว การติดตั้งเนี่ย ต้องให้ช่างเฉพาะทางทำเลยใช้มั้ยครับ ขอบคุครับ
17-05-2012, 10:42

Forum Jump: