Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
pickup & solid body
Author Message
PUTTER.COM Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: pickup & solid body
LittleNomad Wrote:
PUTTER.COM Wrote:ถ้าเรื่องปิ๊กอัพตามความเห็น(ขอผมเอง)นะครับ อ้วนๆนวลๆหนาๆก็ประมาณนี้ครับ
1.Seymour Duncan รุ่น 59" ครับ
2.Gibson 57" ครับ
ถ้าให้คมขึ้นมาหน่อยก็ Seymour Duncan รุ่น JAZZ Model ครับ
ที่กล่าวถึงมานั้นแนะนำในส่วนของตำแหน่ง Neck นะครับ

แล้วกับเสียงคม ๆ ควรเป็น pickup Single Coil รุ่นไหนดีครับ น้าPUTTERฯ - - และขอคำปรึกษา ถามต่ออีกสัก 2-3 ข้อเลยนะครับว่า
-เคยมีใครเอากีต้าร์โปร่ง ไปให้น้า pickup ของไฟฟ้าบ้างไหม?
-ถ้าเคย ผมอยากรู้ข้อมูลว่า ผลออกมาเป็นไงบ้าง แล้วเกิด Feed Back มากไหม?
-โดยประสบการณ์ น้าฯ ช่วยวิจารณ์ถึง ข้อดี-ข้อเสีย หากผมคิดจะเอา pickup ของกีต้าร์ไฟฟ้า ทั้ง Hum. และ Single. มาติดตั้งคู่ไว้กับกีต้าร์โปร่ง

รบกวนด้วยครับ.

ตอบนะครับ
1.มีครับ เป็นกีตาร์โปร่งIbanitz ส่วนรุ่นปิ๊กอัพและยี่ห้อไม่ทราบสัญชาติครับ ติดตั้งตรงบริเวณ sound hole และเจาะเพิ่ม vol-tone ที่ top(เหมือนกีตาร์ไฟฟ้า)
2.ไม่ feed back เลยครับ แต่เสียงออกแข็งหน่อยครับ(ใช่สายกีตาร์ไฟฟ้าเบอร์0.10 ครับสายกีตาร์โปร่งใส่ไม่ได้ ปิ๊คอัพ มันไม่รับสัญญาณสายโปร่งครับ)
3.ถ้าจะให้แนะนำ(ความคิดผมนะ) หาปิ๊คอัพแบบคาดsound hole ที่เป็น hum มาใส่ดีกว่าครับ ง่ายและไม่ทำร้ายกีตาร์ด้วย ยกตัวอย่างก็ของ arttech(เป็นhumชิ้นงานเป็นไม้) หรือ takamene(สีดำรุ่นที่มีboot มี volในตัว ลองถาม ตากิตเล็กดูครับ)
4.ถ้าsingle coil จะมีปัญหาเรื่อง "จี่" ครับ ตัวที่แนะนำไปเสียงจะออกใสดีครับ แต่ถ้าเป็น hum กีตาร์ไฟฟ้าแท้ๆเลยมันไม่ค่อยworkน่ะครับ ยังไงก็ทดลองด้วยตัวเองครับจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด องค์ประกอบที่แตกต่างทั้งคนและสิ่งของย่อมให้ผลที่แตกต่างกันครับ ลองดู(ความสนุกมันก็อยู่ที่การทดลองนั้นแหละครับ)
***GUITAR WORKSHOP***
TUNE BY PUTTER
29-03-2008, 00:13
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

PUTTER.COM Wrote:ตอบนะครับ
1.มีครับ เป็นกีตาร์โปร่งIbanitz ส่วนรุ่นปิ๊กอัพและยี่ห้อไม่ทราบสัญชาติครับ ติดตั้งตรงบริเวณ sound hole และเจาะเพิ่ม vol-tone ที่ top(เหมือนกีตาร์ไฟฟ้า)
2.ไม่ feed back เลยครับ แต่เสียงออกแข็งหน่อยครับ(ใช่สายกีตาร์ไฟฟ้าเบอร์0.10 ครับสายกีตาร์โปร่งใส่ไม่ได้ ปิ๊คอัพ มันไม่รับสัญญาณสายโปร่งครับ)
3.ถ้าจะให้แนะนำ(ความคิดผมนะ) หาปิ๊คอัพแบบคาดsound hole ที่เป็น hum มาใส่ดีกว่าครับ ง่ายและไม่ทำร้ายกีตาร์ด้วย ยกตัวอย่างก็ของ arttech(เป็นhumชิ้นงานเป็นไม้) หรือ takamene(สีดำรุ่นที่มีboot มี volในตัว ลองถาม ตากิตเล็กดูครับ)
4.ถ้าsingle coil จะมีปัญหาเรื่อง "จี่" ครับ ตัวที่แนะนำไปเสียงจะออกใสดีครับ แต่ถ้าเป็น hum กีตาร์ไฟฟ้าแท้ๆเลยมันไม่ค่อยworkน่ะครับ ยังไงก็ทดลองด้วยตัวเองครับจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด องค์ประกอบที่แตกต่างทั้งคนและสิ่งของย่อมให้ผลที่แตกต่างกันครับ ลองดู(ความสนุกมันก็อยู่ที่การทดลองนั้นแหละครับ)

ขอบคุณมาก ๆ ที่คำแนะนำ ซึ่งทำให้ผมเข้าใจอะไรขึ้นมาอีกเยอะเลย... เอาสะสมคลังแสงพร้อมเมื่อใด จะปรึกษาอีกครั้งนะครับ.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
29-03-2008, 00:20
Website Find Like Post Reply
PUTTER.COM Offline
**

ปิ๊คอัพ single coil ถ้าจะเอาคมๆก็ ประมาณ SHU ครับ แต่ถ้า คมๆหนาๆก็ ลองดูในตระกูล FENDER ครับ เป็นเจ้า single coil อยู่แล้วครับ
***GUITAR WORKSHOP***
TUNE BY PUTTER
29-03-2008, 00:20
LittleNomad Offline
un-assignment

PUTTER.COM Wrote:ปิ๊คอัพ single coil ถ้าจะเอาคมๆก็ ประมาณ SHU ครับ แต่ถ้า คมๆหนาๆก็ ลองดูในตระกูล FENDER ครับ เป็นเจ้า single coil อยู่แล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ... และถือโอกาสถามต่อเลย เพราะพอไปอ่านที่น้าฯ ตอบเมื่อตะกี้ ผมเกิดข้อสงสัยขึ้นมาว่า

หากเป็นเช่นนั้น การเอา pickup ของกีต้าไฟฟ้า มาติดบนกีต้าร์โปร่ง ด้วยวัตถุประสงค์อยากได้เสียงสำเนียงที่ซ่อนความเป็น Acoustic ปนกับเสียง Electric ก็ไม่ได้ตามที่คิด ใช่ไหมครับ... เพราะนอกจากจะ่ก็ต้อง Intonat. กันใหม่ แล้วยังใช้สาย acoustic ไม่ได้อีก... พูดอีกอย่างก็คือ การดัดแปลงแบบนี้ ท้ายที่สุด กีต้าร์โปร่งตัวนั้น ก็เหมือนกีต้ารไฟฟ้า ไปโดยปริยาย... ผมคิดแบบนี้ถูกต้องไหมครับ?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
29-03-2008, 00:36
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

สงสัยว่างๆต้องเชิญน้าพัตเตอร์แห่งสำนักกีต้าร์เวริคชอป มาทำเวริคชอปกันบ้างท่าจะดีครับ อิอิ
Acoustic is my life..........
29-03-2008, 14:39
dome_yajima Offline
**

ถ้าไม่นับpickupที่เป็นเอกลักษณ์ของโรงงานกีต้าร์ดังๆ เช่น Fender custom shop Texas Spacial, Gibson '57 Classic ผมว่า
Seymour Duncan Antiquity ครับ เป็นpickup custom hand made ทุกตัวพันโดย Seymour W. Duncan เองกับมือ(เขาว่างั้น...แต่ผมว่าคงจะไม่จริง) และทุกตัวจะมีลายเซ็นของ มร.ดันแคนที่เพลทด้านล่าง และเอกสารกำกับที่เขียนด้วยลายมือครับ (เซ็นด้วยปากกาลูกลื่นซะด้วย สงสัยกลัวไม่รู้ว่าเซ็นจริง)

http://www.seymourduncan.com/products/antiquity/

ส่วนเรื่องของเนื้อไม้กับลักษณะของเสียงที่ได้ อ่านได้ตามลิ้งด้านล่างนี้ครับ

http://www.warmoth.com/guitar/options/op...ywoods.cfm

ว่าแต่ไม่เห็นพูดถึงเรื่องของ sense of touch กันบ้างเลย ผมว่าความรู้สึกของมือซ้าย(บางคนขวา)ที่เรากำคอกีต้าร์ มันก็สำคัญไม่น้อยไปกว่าเรื่องเสียงที่ออกมานะครับ ทั้ง C-shape, V-shape หรือ คอที่มีโปรไฟล์แบบasymmetry (พีวี่ วูฟแกง) รวมทั้งรัศมีของfingerboardด้วย บางคนชอบโค้งๆหน่อย แต่คนที่เล่นบลูหรือปั่นเร็วๆก็อาจจะชอบแบบคอแบนๆหน่อย ผมว่าทั้งหมดนี้ก็สำคัญเหมือนกันนะครับ
18-04-2008, 02:00
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Bare Knuckle Pickups http://www.bareknucklepickups.co.uk/

ก็เป็น Custom Pickup ที่น่าสนใจเหมือนกันครับ คุณภาพแจ๋วมากๆๆ ต้องลอง Smile
[Image: myworkspace.jpg]
18-04-2008, 14:53
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรื่องการเปลี่ยนหรือการโมปิ้คอัพนี่ผมไม่รู้เรื่องเลยครับเพราะถ้ากีต้าร์ตัวไหนที่ผมไม่ชอบเสียง
ก็คงจะไม่ซื้อตั้งแต่แรกแล้ว ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งยังพอรู้เรื่องบ้างเพราะหลายฯรุ่นมันไม่มีปิคอัพติดมาจากโรงงาน
เลยต้องขวนขวายหามาติดเอาทีหลัง

แล้วเขาโมกันไปทำไมครับ อยากรู้เหมือนกัน
18-04-2008, 16:30
merlot Offline
Yokee Playboy

pood Wrote:..................ถ้ากีต้าร์ตัวไหนที่ผมไม่ชอบเสียง
ก็คงจะไม่ซื้อตั้งแต่แรกแล้ว

อันนี้เห็นด้วยครับ!!

แต่ที่ว่าจะโมกันทำไมนี่ก็คือ.......

- เบื่อ Sound เดิมครับ ตอนนั้นชอบ ตอนนี้ไม่ชอบแล้ว แบบว่าเป็นศิลปิน จะมีอารมณ์ โลเล หลายใจ Big Grin ไม่เชื่อน้า Pood ลองถามลูกชายน้าป๋อซิครับว่า จะมีอารมณ์ โลเล หลายใจหรือเปล่า Big Grin อาจชอบ Guitar ตัวเก่า Touching เดิมอยู่ อยากเปลี่ยนแต่ sound

- อาจเหมือนคน เล่น Golf คือ มักจะเห็นอุปกรณ์ของคนอื่น หรือทีไม่ใช่ของตัวเอง ดีกว่าของตัวเองเสมอ Big Grin

- สนุกครับตอมสนองความคันของตัวเอง ได้ทดลองอะไรใหม่ๆ แบบที่เกรียกว่า Mix & Match บางคนเล่นกันซะ Guitar เยินไปเลย ถึงจะได้รู้สำนึก บางตัวหมดค่าโมไปแบบซื้อกีต้าร์ใหม่ดีๆได้เลย Guitarที่โมแล้วไม่มีราคาเลย ไม่ค่อยมีใครอยากได้ เคยไปร้านช่างรินครั้งหนึ่งนานแล้ว มีคนเอา Fender Strat Plus ที่ซื้อมาเอี่ยมๆ มาให้ ช่างแกทำคอให้ใหม่ เห็นแล้ว งง เลย คนเรานีคันมาก...
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
(This post was last modified: 18-04-2008, 18:07 by merlot.)
18-04-2008, 18:00
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ก็เหมือนโมฯ รถ ยิ่งโมฯ ยิ่งหมดราคา (สำหรับคนอื่น) แต่เราชอบไง แค่นั้นพอ โป๊ะถึกๆ ^^//
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
19-04-2008, 10:59

Forum Jump: