Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
yodchula Wrote:กีต้าร์ไฟฟ้าผมชอบเหมือนกันครับ ชอบไม่แพ้โปร่งเลย
แต่หนักไปทาง Single Coil มากกว่า Wink

LittleNomad Wrote:โดดมาขอร่วมวงด้วยคนเลยครับ น้าpood...

ยิงคำถามแรกเลยครับ...

ทำไม Gibson / Les Paul ถึงมีน้ำหนักมาก? ทั้ง ๆ ที่มิติของมัน ดูโดยผิวเผินแล้ว ทรวดทรงเล็กกว่า Fender / Strat. อย่างเห็นชัด.

เพราะ
1.Stratocastor ลำตัวด้านในมันกลวงครับ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง และยังจะไม้ส่วนที่ถูกเหลาออก
ของ Contour Body ด้วย (บริเวณที่วางแขนขวา และด้านหลังกีต้าร์ที่แนบกับพุงเราเวลายืนเล่น)
2.ทรง Les Paul ถึงจะดูเอวคอดขนาดนั้น แต่จริงๆลำตัวมันหนากว่า Strato ซะอีก
3.นอกจากลำตัวจะหนากว่าแล้ว Top ที่เป็น Maple Curve top ก็เพิ่มความหนักกันเข้าไปด้วย Tongue

ถามต่อ...

ในบรรดากีต้าไฟฟ้า เจ้า LP นี่ นน.เป็นที่สุดแล้ว ใช่ไหมครับ.

ว่าง ๆ น้าYodchula ช่วยให้ความรู้เกี่ยวกับ pick-up ชนิดต่าง ๆ ที่ใช้กันในกีต้าไฟฟ้าหน่อยสิครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
24-03-2008, 02:12
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ - by LittleNomad - 24-03-2008, 02:12

Forum Jump: