Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
ผมหลงไหลกีต้าร์ไฟฟ้ามาตั้งแต่เด็กเพราะผมโตมากับวง The Shadow, The Ventures, The Beatles, Rolling Stones สมัยนั้นผมว่ากีต้าร์โปร่งมันเชย
ผมรู้จักแต่ Fender, Gibson, Guild, Epiphone, Gretsch, Rickenbacker,
Hofner อย่าง Martin นี่ผมไม่รู้จักครับ

พอเป็นผู้ใหญ่เริ่มฟังดนตรี jazz ผมก็เลยมาสนใจกีต้าร์แจ้ซแต่หาคนร่วมแนวไม่ใด้ซักกะคน ผมเพิ่งมาบ้ากีต้าร์โปร่งเมื่อปีกว่าฯนี่เองตอนที่เข้าไปเวบ Acousticthai
และใด้รับความรู้จากกูรูหลายฯท่านอย่างคุณป๋อและคุณ Yodchula ตอนเข้าบ้าน
โน้นใหม่ฯผมมีกีต้าร์ไฟฟ้าในครอบครองมากกว่ากีต้าร์โปร่งอีกแต่ไม่เคยคุยกับใคร
เรื่องกีต้าร์ไฟฟ้าเพราะเวบมันชื่อ acousticthai ครับ

เรื่องเพลงก็เหมือนกัน ผมมีศิลปินที่ผมชอบอยู่แค่สองคนที่ใช้กีต้าร์โปร่งคือ Paul Simon และ John Denver ที่เป็นคนที่ทำให้ผมหลงใหลกีต้าร์ Guild ส่วนคนอื่น
นั้นผมชอบเป็นบางเพลง ที่บ้านผมก็ไม่มีแผ่นของ Tommy Emmanuel เลยแม้
แต่แผ่นเดียว ผมว่าคงมีอีกหลายคนในบ้านสีฟ้านี้ที่คิดเหมือนผม ผมเลยขอสารภาพ
ก่อนแล้วกัน

ผมเพิ่งรู้ตัวว่ามีความรู้เรื่องกีต้าร์ไฟฟ้าน้อยมากตอนที่น้าอ้วนถามเรื่อง pickup กีต้าร์ไฟฟ้า กีต้าร์โปร่งที่บ้านนี่ผมรู้ทุกอย่างเกี่ยวกับมัน แต่กีต้าร์ไฟฟ้าที่บ้านผมยังไม่รู้
เลยว่าตัวไหนใช้ pickup รุ่นใหนจนต้องไป google เอา

ถ้าผมจะถามเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้าบ้างจะผิดกติกาไหมครับเพราะไม่รู้จะถามอะไรเรื่อง
กีต้าร์โปร่งแล้วละ
23-03-2008, 02:48
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ - by pood - 23-03-2008, 02:48

Forum Jump: