Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
Teera Wrote:พี่อ้วนรู้ไหมครับ ว่า ตอนนี้มันแสนกว่า

ก็ได้รู้เมื่อตอนเข้ามาพูดคุยกับเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้ละครับ น้าpood เป็นคนบอก... ฟังแล้วอยากสลบเหมือดหลาย ๆ ตลบ!...

เพราะน้าTeera ครับ ต้น '70 ต่อ '80 ตอนนั้น ผมไม่เพียงมี Strat.
ยังมี Tele., Les Paul, SG, ฯลฯ แต่ขายทิ้งหมด

แต่น้าpood แกก็ให้คติข้อคิดดีเหมือนกัน... "คิดเสียว่า ขายได้กำไรตั้ง 2,000..." - - ...555... หัวร่อแล้วสลบต่อดีกว่า!!!
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 23-03-2008, 11:16 by LittleNomad.)
23-03-2008, 11:15
Website Find Like Post Reply
san Offline
สัน

RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
LittleNomad Wrote:
Teera Wrote:พี่อ้วนรู้ไหมครับ ว่า ตอนนี้มันแสนกว่า
ก็ได้รู้เมื่อตอนเข้ามาพูดคุยกับเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้ละครับ น้าpood เป็นคนบอก... ฟังแล้วอยากสลบเหมือดหลาย ๆ ตลบ!...

เพราะน้าTeera ครับ ต้น '70 ต่อ '80 ตอนนั้น ผมไม่เพียงมี Strat.
ยังมี Tele., Les Paul, SG, ฯลฯ แต่ขายทิ้งหมด

แต่น้าpood แกก็ให้คติข้อคิดดีเหมือนกัน... "คิดเสียว่า ขายได้กำไรตั้ง 2,000..." - - ...555... หัวร่อแล้วสลบต่อดีกว่า!!!

น้าอ้วน อย่าไปเสียดายจนสลบไสลไปเลยครับ

อย่างน้อยก็มีโอกาสที่ดีกว่าคนอื่นที่เคยครอบครองมัน
อย่างน้อยก็ยังขายได้กำไร
อย่างน้อยก็ยังแบ่งปันข้อมูลความรู้ให้คนบ้านสีฟ้า

รวมกันสาม อย่างน้อย = อย่างมาก สำหรับความคิดของผมแล้วครับ(ไม่ควรสลบโดยสิ้นเชิง!!!)

ส่วนกีต้าร์ไฟฟ้าที่ผมชื่นชอบก็คือ Gibson Les Paul ตัวนี้ครับ    
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
23-03-2008, 12:10
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เคยมี Strat ปี 93 ซื้อมือ 1 ที่เบ๊ฯ 19,975 บาท

ขายไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว 25,000 บาท คนซื้อไม่ต่อราคาเลย

พอไปดูที่เบ๊เมื่อ 2 เดือนก่อนเห็นราคา ก็เลยรู้ว่าทำไมเค้าไม่ต่อ

เสียดายเหมือนกันครับ แต่ในเมื่อไม่ได้เล่น และมีความจำเป็นก็เลยขายไป

-----------------

ผมเชื่อว่าถ้าพูดคุย หรือเปิด Electric Guitar Forum จะมีสมาชิกถาโถมเข้ามาอีกเพียบครับ

กีตาร์ไฟฟ้าในฝันในอดีตคือ Semi Hollowbody Gibson B.B.King "Lucille" ครับ Smile

[Image: bbking730fullnk2.jpg]
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 23-03-2008, 12:45 by .::.pOoH.::..)
23-03-2008, 12:40
LittleNomad Offline
un-assignment

.::.pOoH.::. Wrote:เคยมี Strat ปี 93 ซื้อมือ 1 ที่เบ๊ฯ 19,975 บาท

ขายไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว 25,000 บาท คนซื้อไม่ต่อราคาเลย

พอไปดูที่เบ๊เมื่อ 2 เดือนก่อนเห็นราคา ก็เลยรู้ว่าทำไมเค้าไม่ต่อ

เสียดายเหมือนกันครับ แต่ในเมื่อไม่ได้เล่น และมีความจำเป็นก็เลยขายไป

-----------------

ผมเชื่อว่าถ้าพูดคุย หรือเปิด Electric Guitar Forum จะมีสมาชิกถาโถมเข้ามาอีกเพียบครับ

กีตาร์ไฟฟ้าในฝันในอดีตคือ Semi Hollowbody Gibson B.B.King "Lucille" ครับ Smile

[Image: bbking730fullnk2.jpg]

Semi Hollowbody Gibson นี่ก็เป็นอีกตัวที่ผมเหล่ ๆ - - เพราะชอบสำเนียงเวลาเอาเล่นแนว Blues / Rock มันมีเอกลักษณ์ดี
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
23-03-2008, 12:53
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าไม่เป็นหรอกครับ แต่ผมชอบในความงดงามและ
ความหลากหลายของมัน กีต้าร์โปร่งพอมีหลายตัวเข้าก็เริ่มจืดชืดครับ
ทรงก็มีอยู่ไม่กี่ทรง สีก็มีอยู่แค่สองสามสี ความสวยและความแพงก็
อยู่ที่ว่าใครจะประดับหอยมากกว่ากัน เสียงก็คล้ายฯกันจนบางครั้งก็
เบื่อที่จะมีหลายฯตัว

ตอนนี้เวลาอยากรู้เรื่องกีต้าร์ไฟฟ้าก็เข้าไปอ่านในกีต้าร์ไทยแต่ก็เห็นคุยกันอยู่
แบบไม่ค่อยเจาะลึก กระทู้ก็ตกเร็วมากจนอ่านและตอบไม่ทัน ผมว่าในบ้านสีฟ้านี่
เรามีผู้รอบรู้เรื่องกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่เยอะมากและยังมีหลายคนที่มีความรู้พอที่จะเสาะ
หาข้อมูลในเว้บมาให้คำตอบใด้

คนที่ทำให้ผมกลับมาสนใจกีต้าร์ไฟฟ้าอีกคือน้องหนึ่งตอนที่เล่น Guild X-150 Savoy
ที่หัวหินจากตีสามยันเช้าครับ

[Image: pict0025ev7.jpg]
23-03-2008, 16:56
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
A1Guitaricon  RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
คุยโลดครับ...รอฟัง(อ่าน)อยู่ ฟังแล้วจะได้คิดถึงให้สาสม 555
============ เพื่อความบันเทิง =============

23-03-2008, 18:34
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมก็ชอบกีต้าร์ไฟฟ้าเหมือนกันครับแต่ว่าเล่นไม่เป็นเลย
สาเหตุที่ชอบก็เพราะเห็นอัสนีเล่นครับ
โดยเฉพาะ Gibson Les Paul ผมชอบ เพราะดูแล้วมันสวยดี
23-03-2008, 20:28
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
Maow Wrote:ผมก็ชอบกีต้าร์ไฟฟ้าเหมือนกันครับแต่ว่าเล่นไม่เป็นเลย
สาเหตุที่ชอบก็เพราะเห็นอัสนีเล่นครับ
โดยเฉพาะ Gibson Les Paul ผมชอบ เพราะดูแล้วมันสวยดี

ผมเหมือน น้า ม่าว เปรี๊ยบเลยครับ อีGibson Les Paul ผมมีความรู้สึกว่าเสียงมันกลมๆอ้วนๆ ดี ครับ...

"..ร่ำไร....ยินยอม...อ่อนแอ.."
23-03-2008, 22:01
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

กีต้าร์ไฟฟ้าผมชอบเหมือนกันครับ ชอบไม่แพ้โปร่งเลย
แต่หนักไปทาง Single Coil มากกว่า Wink

LittleNomad Wrote:โดดมาขอร่วมวงด้วยคนเลยครับ น้าpood...

ยิงคำถามแรกเลยครับ...

ทำไม Gibson / Les Paul ถึงมีน้ำหนักมาก? ทั้ง ๆ ที่มิติของมัน ดูโดยผิวเผินแล้ว ทรวดทรงเล็กกว่า Fender / Strat. อย่างเห็นชัด.

เพราะ
1.Stratocastor ลำตัวด้านในมันกลวงครับ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง และยังจะไม้ส่วนที่ถูกเหลาออก
ของ Contour Body ด้วย (บริเวณที่วางแขนขวา และด้านหลังกีต้าร์ที่แนบกับพุงเราเวลายืนเล่น)
2.ทรง Les Paul ถึงจะดูเอวคอดขนาดนั้น แต่จริงๆลำตัวมันหนากว่า Strato ซะอีก
3.นอกจากลำตัวจะหนากว่าแล้ว Top ที่เป็น Maple Curve top ก็เพิ่มความหนักกันเข้าไปด้วย Tongue
[Image: myworkspace.jpg]
24-03-2008, 00:33
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

nit gt Wrote:
Maow Wrote:ผมก็ชอบกีต้าร์ไฟฟ้าเหมือนกันครับแต่ว่าเล่นไม่เป็นเลย

ผมเหมือน น้า ม่าว เปรี๊ยบเลยครับ อีGibson Les Paul ผมมีความรู้สึกว่าเสียงมันกลมๆอ้วนๆ ดี ครับ...

"..ร่ำไร....ยินยอม...อ่อนแอ.."

ตอนผมวัยรุ่นเห็น Gibson ตัวนั้นแล้วมีความใฝ่ฝันอยากได้มาเล่นสักตัว แต่ตอนนั้นยังเด็กแถมฐานะที่บ้านก็งั้นๆ เลยได้แต่แปะรูปไว้ที่ข้างฝาดูก่อนนอนแล้วอมยิ้มครับ
24-03-2008, 01:07

Forum Jump: