Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
'57 Classic Humbuckers
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: '57 Classic Humbuckers
pood Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:อุตส่าห์ปลงจาก archtop มาแล้ว...ต้องมาเห็น hollow body ที่มันคล้ายๆกันอีก..

เห็นแล้วหนาวใจ...

ทำไมต้องปลงด้วย มาเอาไปเล่นเลยครับ

เจ้า Chet Atkins มันไม่ใช่กีต้าร์ไฟฟ้านะครับและไม่ใช่กีต้าร์โปร่งด้วย
ถ้าเป็นไม้กอล์ฟเขาเรียก "ไม้กระเทย" ครับ
พูดเรื่องกอล์ฟ เรานัดหวดกันอีกซักครั้งดีไหมครับพี่
22-03-2008, 09:12
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
Teera Wrote:
PUTTER.COM Wrote:ราคา 3500 บาทครับ ที่มิวสิกคอนเส็บ เซนทรัลเวริล์ ถ้าหาศิลปินไปซื้ออาจลดได้อีก 10-35% ครับ (ชัวร์ครับไปซื้ออย่างบ่อย)

เรื่องแบบนี้ ผมว่าถ้าไม่รู้จริง ก็ไม่ควรพูดครับ

ผมยังไม่เคยเจอน๊ะที่ MC ลดมากกว่า 15% ครับ ลูกค้าทั่วไป แบบ Walk in ลด 10% เป็นมาตรฐานครับ ซื้อของแพงๆอาจต่อรองของแถมได้นิดหน่อย

ลูกค้าขาประจำ ซื้อของบ่อยๆ ซื้อเยอะ อาจได้ถึง 15% ครับ ผมคุ้นเคยกับร้านนี้ดี ซื้อมาตั้งแต่รุ่นเฮียเหลียง จนถึงรุ่นคุณต้น ที่เป็นลูก ก็ได้เท่านี้แหละครับ ไม่เคยมีหรอก 35%หนะ นอกจากของที่ขายไม่ได้ หรือ ของตกรุ่น พวก DAT Akai รุ่นเก่าๆ เอามาโละ อันนั้นอีกเรื่อง

ถ้าเป็นอย่างนี้ ก็อุดหนุนกันได้... ขอบคุณคุณTeera ที่มาให้ความกระจ่างครับ
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
22-03-2008, 10:15
Website Find Like Post Reply
Ke@nG Offline
Member

LittleNomad Wrote:
Teera Wrote:
PUTTER.COM Wrote:ราคา 3500 บาทครับ ที่มิวสิกคอนเส็บ เซนทรัลเวริล์ ถ้าหาศิลปินไปซื้ออาจลดได้อีก 10-35% ครับ (ชัวร์ครับไปซื้ออย่างบ่อย)

เรื่องแบบนี้ ผมว่าถ้าไม่รู้จริง ก็ไม่ควรพูดครับ

ผมยังไม่เคยเจอน๊ะที่ MC ลดมากกว่า 15% ครับ ลูกค้าทั่วไป แบบ Walk in ลด 10% เป็นมาตรฐานครับ ซื้อของแพงๆอาจต่อรองของแถมได้นิดหน่อย

ลูกค้าขาประจำ ซื้อของบ่อยๆ ซื้อเยอะ อาจได้ถึง 15% ครับ ผมคุ้นเคยกับร้านนี้ดี ซื้อมาตั้งแต่รุ่นเฮียเหลียง จนถึงรุ่นคุณต้น ที่เป็นลูก ก็ได้เท่านี้แหละครับ ไม่เคยมีหรอก 35%หนะ นอกจากของที่ขายไม่ได้ หรือ ของตกรุ่น พวก DAT Akai รุ่นเก่าๆ เอามาโละ อันนั้นอีกเรื่อง

ถ้าเป็นอย่างนี้ ก็อุดหนุนกันได้... ขอบคุณคุณTeera ที่มาให้ความกระจ่างครับ

ใช่ครับน้าอ้วน ปกติลูกค้า walk-in ได้โดยธรรมชาติที่ 10% ตอนนีผมได้ที่ 15% เพราะซื้อกับเค้ามาหลายอย่างแล้ว ทั้งที่ MC และ เบ๊ฯ ที่เวิ้งจ้าาาาา
22-03-2008, 11:04
PUTTER.COM Offline
Junior member
**

ขอโทษนะครับถ้าไม่ไม่มีจริงผมคงไม่เอามาตอบหรอก เป็นที่รู้กันดีในวงการกีตาร์ไฟฟ้าว่าถ้าจะซื้อของที่ร้าน m.c. ต้องให้ศิลปินที่เป็นมือกีตาร์ที่มีชื่อเสียงไปซื้อ(สินค้าบ้างอย่างอาจลดมากว่า35%) ล่าสุดผมไปซื้อปิกอัพ EMG รุ่น ZW. โดยไปกับมือกีตาร์วงที่กำลังออิตอยู่ในขณะนั้น จากราคาเต็ม 7200 บาท ลดมาเหลือ 5700 กว่าบาท ก็เลยกด ปิ๊คอัพ 57" มาอีก 2 ตัว จากตัวละ 3500 บาท เหลือ 2700 บาท โดยอาชีพที่ผมทำผมเจอมาเยอะกว่านี้อีก ที่ผมตอบให้เพื่อให้เป็นแนวทางในการซื้อของให้ได้ราคาถูกครับ ถ้ามันไม่มีจริงก็คงไม่มานั่งพิมพ์ให้เมื่อยนิ้วหรอก ไม่ได้ความดีแล้วยังโดนตำนิอีก
ลูกค้าทั้วไปที่เห็นหน้ากันบ่อยหน่อย ร้านเบ๊ ลด 10% ไม่ขาดไม่เกิน
ลูกค้าทั้วไปที่เห็นหน้ากันบ่อยหน่อย มิวสิกคอนเส็บ ลด 10%-15% ประมาณนั้น
ทำไมศิลปินเค้าถึงลดได้เยอะ ไม่มีอะไรมากหรอกครับ เพราะเค้าก็เป็นสปอนท์เซอร์กันอยู่ไง อย่างที่ผมบอกครับมันเป็นแนวทางการลดค้า ถ้าคุณมีคุณรู้จักมันก็ดีไป ถ้าไม่มีก็จะมาว่าผมไม่ได้นะครับ ผมทำกีต้าร์ครับของพวกเนี้ยเห็นจนเบื่อแล้วครับ(ประชดนิดๆให้ดูพอน่ารัก)
***GUITAR WORKSHOP***
TUNE BY PUTTER
(This post was last modified: 22-03-2008, 12:14 by PUTTER.COM.)
22-03-2008, 11:55
Ke@nG Offline
Member

PUTTER.COM Wrote:ขอโทษนะครับถ้าไม่ไม่มีจริงผมคงไม่เอามาตอบหรอก เป็นที่รู้กันดีในวงการกีตาร์ไฟฟ้าว่าถ้าจะซื้อของที่ร้าน m.c. ต้องให้ศิลปินที่เป็นมือกีตาร์ที่มีชื่อเสียงไปซื้อ(สินค้าบ้างอย่างอาจลดมากว่า35%) ล่าสุดผมไปซื้อปิกอัพ EMG รุ่น ZW. โดยไปกับมือกีตาร์วงที่กำลังออิตอยู่ในขณะนั้น จากราคาเต็ม 7200 บาท ลดมาเหลือ 5700 กว่าบาท ก็เลยกด ปิ๊คอัพ 57" มาอีก 2 ตัว จากตัวละ 3500 บาท เหลือ 2700 บาท โดยอาชีพที่ผมทำผมเจอมาเยอะกว่านี้อีก ที่ผมตอบให้เพื่อให้เป็นแนวทางในการซื้อของให้ได้ราคาถูกครับ ถ้ามันไม่มีจริงก็คงไม่มานั่งพิมพ์ให้เมื่อยนิ้วหรอก ไม่ได้ความดีแล้วยังโดนตำนิอีก

น้า PUTTER.COM ครับ หากความเห็นข้างต้นของผมมีส่วนในการทำให้ขุ่นข้องหมองใจ ต้องขออภัยมาณที่นี้ด้วย ผมไม่ได้เจตนาตำหนิใครทั้งสิ้น ตั้งใจจะมาบอกว่าไปซื้อเถอะครับอย่างน้อยที่สุดได้รับส่วนลดแน่ๆที่ 10%

ผมเองได้ยินมาอย่างนั้นเหมือนกันครับว่าร้านนี้ ศิลปินอาชีพจะซื้อได้ถูก แต่ไม่ทราบจริงๆว่า MC ให้อัตราลดสูงสุดได้ที่เท่าไร กรณีมากกว่าที่ 15% นั้นเท่าที่ผมทราบและยืนยันได้ มีเพื่อนรุ่นพี่ผมท่านนึงได้รับส่วนลดถึง 20% เพราะเค้าซื้อบ่อยมากเหลือเกิน บางครั้งผมยังไปรบกวนเค้าเวลาที่ต้องการซื้อของใหญ่ๆเช่นกีต้าร์ หรือตู้แอมป์เรยครับ
22-03-2008, 12:13
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

เรื่องศิลปินซื้อของได้ราคาถูกกว่าคนทั่วไป
ผมอยากให้ลองมองในมุมของการค้าบ้าง อย่างเช่นคุณเปิดร้านขายเครื่องดนตรี
คุณอยากให้สินค้าเป็นที่นิยม ก็ต้องอาศัยศิลปินใช้สินค้านั้นๆ
เพื่อให้คนอื่นๆเห็นแล้วใช้ตาม อันนี้ได้ประโชนย์สองผ่าน คือศิลปินได้ใช้ของราคาถูกหน่อย
ในขณะที่ร้านค้าก็ได้โปรโมทสินค้าไปในทางอ้อมด้วย

อีกอย่าง ลูกค้าที่ซื้อกันประจำแล้วสามารถลดราคาได้มากกว่าปกติ
มันก็เรื่องปกติอีกครับ คุณไปกินร้านอาหาร มีบัตรสะสมแต้ม
กินได้ครบตามจำนวนก็ได้บัตรลด 10% 15% ว่ากันไป ก็เพระาคุณเป็นลูกค้าประจำ สมควรได้ลดอยู่แล้ว

สุดท้ายถ้าคุณเปิดร้านขายของ เพื่อนสนิทคุณมาซื้อของ หรือคุณไปซื้อของจากร้านที่เพื่อนคุณเป็นเจ้าของร้าน
คุณจะไม่ถามถึงส่วนลดพิเศษเหรอครับ? คุณจะบอกไหมว่า"อย่าลดให้ผมเยอะกว่าคนอื่นนะ"?

ที่ผมพูดมา อยากให้มองถึงการทำการค้าครับ ไม่ใช่เรื่องสิทธิที่คนพึงมีได้เท่ากัน Smile

ปล.คุณพัทเตอร์ เรื่องลดได้ถึง 35% มันอาจจะมีอยู่จริงแต่เป็นสินค้าที่ขายไม่ออกแล้ว
หรือไม่ก็เป็นสินค้ามีตำหนิครับ ส่วนที่เพื่อนคุณซื้อได้เป็นราคาลด 20% สำหรับลูกค้าเก่าแก่และศิลปินครับ
อีกอย่างเรื่องแบบนี้ เค๊าคุยกันในวงเล็กๆ ไม่พูดออกไปในที่สาธารณะหรอกครับ
เชื่อว่าเพื่อนคุณพัตเตอร์ที่ีซื้อของให้คุณในราคาพิเศษ คงไม่อยากให้คุณไปบอกใครหลายๆคนว่าลดราคาได้พิเศษหรอกครับ

ใจเขาใจเรา ลองมองในแง่ของคนทำธุระกิจอีกมุมดูครับ Smile
[Image: myworkspace.jpg]
22-03-2008, 12:27
PUTTER.COM Offline
Junior member
**

ผมว่าเรื่องราวมันเลยเถิดแล้ว เอาเป็นว่าใครจะซื้อ ปิ๊คอัพ 57" ก็ไปซื้อที่ MC. เซนทรัลเวริด์ ชั้น3 zone B แล้วกันครับ ส่วนเรื่องที่ผมพูดไปทั้งหมดก็ลืมๆไปเถอะ ใครไคร่ซื้อแบบไหนก็ซื้อแบบนั้นแล้วกันครับ ถ้าให้ต่อสงสัยจะยาว/ขอบคุณครับ
***GUITAR WORKSHOP***
TUNE BY PUTTER
22-03-2008, 13:09
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

สิทธิพิเศษกับบางท่าน ทางร้านมักจะให้เก็บเป็นความลับไว้ให้รู้เฉพาะคน แพร่งพรายมันจะเกิดข้อกังขาและปัญหากับทางร้านได้...อิอิอิ..อย่างที่น้ายอดจุ๊กล่าวไว้ก็อาจจะเป็นเช่นนั้นได้ครับ ผมเห็นด้วย
22-03-2008, 13:12
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

รอซื้อต่อ อันนี้ลดเกือบ 50% ครับแหมไม่อยากคุยเลย อิอิ
แต่ถ้าศิลปินลดได้จริงๆล่ะก็ไม่ยากในนี้มีอยู่คนนึงดังมากเสียด้วยแต่ต้องถามพ่อเต่าดูก่อนว่าเฮียแกมีคิวว่างบ้างไหม ติดโชว์ตัวที่ไหนหรือเปล่า อิอิ
Acoustic is my life..........
22-03-2008, 16:13
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรื่องส่วนลดพิเศษนี่เป็นธรรมเนียมเก่าแก่ของร้านขายเครื่องดนตรีในเมืองไทย
มาตั้งแต่รุ่นปู่ถึงรุ่นหลานแล้วครับ เมื่อก่อนนี้สินค้าจะดังใด้ก็ต้องอาศัยการบอกกัน
แบบปากต่อปากหรือมีศิลปินดังเอาไปใช้ในการแสดง แต่สมัยนี้โลกมันเปลี่ยนไปเยอะ
แล้วแต่ร้านพวกนี้ก็ยังไม่ยอมเปลี่ยนครับ

ที่อเมริกาตอนนี้พวกร้าน family business นี่ก็หายสาบสูญไปเกือบหมดแล้วด้วยแรงกดดัน
จากยักษ์ใหญ่อย่าง Guitar Center หรือพวก mail order อย่าง Musicians' Friend
ในบ้านเราตอนนี้ก็มีร้าน Music Collection ที่กำลังมาแรงเพราะเมื่อก่อนก็เป็นแค่ retail outlet
ให้กับตัวแทนจำหน่ายแต่ต่อมาก็มาแย่งเป็นตัวแทนจำหน่ายเสียเองเลย ร้านสมัยใหม่นี่เขาไม่ต้องไปง้อ
ศิลปินไทยหรอกครับ ผมว่าอีกไม่เกินห้าปีก็คงหมดยุคของร้าน family business แล้วครับถ้าเขาไม่ยอม
พัฒนาตัวเอง

ผมเป็นลูกค้าของร้านเบ๊มากว่าสี่สิบปี เคยซื้อสินค้าของร้านนี้ไมต่ำกว่าล้านบาทแต่ไม่เคยใด้ส่วนลดเกิน 10%
ครับถ้าซื้อที่ร้าน ถ้าอยากใด้ส่วนลดเพิ่มก็ต้องไปร้านแถวหลังกระทรวงแล้งให้เขาวิ่งไปเอาของให้ซึ่งจะใด้ลดเพิ่ม
เป็น 12.5% เพราะราคาขายส่งเขาลดประมาณ 15-20% ถึงยังไงผมก็ว่าร้านนี้เขาขายของในราคายุติธรรมนะครับ
ไม่เหมือนกับบางร้านที่ติดป้ายราคาแบบ "เห็นราคา เห็นรอยยิ้ม" (ยิ้มเยาะว่าเองไม่ใด้สตางค์ข้าแน่นอน)
(This post was last modified: 22-03-2008, 17:37 by pood.)
22-03-2008, 17:36

Forum Jump: