Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จะเก็บฟ้ายามฝัน .....Parradee Design
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
จะเก็บฟ้ายามฝัน .....Parradee Design

เป็นเพลงเเรกๆเลยมั้งที่เเต่ง น่าจะมหาลัยปี2

เริ่มจากช่วยคิดข้อความพิมพ์ให้เพื่อนชื่อต้อ /ซึ่งตายไปเเล้วเป็นนิสิตสัตวเเพทย์เกษตร เป็นเพื่อนที่รักมากอีกคนในชีวิต /

ข้อความที่ว่าใช้ส่งหาสาวๆที่ต้อเเกจีบ ผมก็ไม่เเน่ใจว่าคนไหนนะ ใช้ส่งในเพจเจอร์ /เด็กยุคนี้คงงง เเละสงสัยว่ามันคืออะไร เอาเป็นว่ามันเป็นตำนานหน้านึงของการสื่อสารของโลกนี้ละกันครับ ^6

จากนั้นนำมาขยายผลจนเป็นเพลงขึ้นมา เพื่อนจะเรียกว่า จะเก็บฟ้ายามฝัน

เพลงนี้ถูกบันทึกเทปในวงเหล้าอัดส่งไปจีบสาวให้เพื่อนสมัยมหาลัยอีกหลายคน ไม่เคยได้ใช้เองเลย เป็นเรื่องน่าน้อยใจเหมือนกัน 5555

วันเสาร์ที่ผ่านมาเป็นฝนเเรกที่ผมเห็นชัดๆในปีนี้ตอนกลางวัน

เป็นวันที่ผมเริ่มจะขัดใจตัวเองไม่เล่นอะไรในการสื่อสาร ผมน่าจะเหงานะ ....คิดว่า

ก็เลยนึกถึงใครสักคนหนึ่งที่เพิ่งไปบอกเล่าเนื้อร้องเพลงนี้ ก็เลยคิดว่าจะลองอัดเล่นๆอีกครั้ง

เเต่เนื่องจากเพิ่งตื่นหลังจากนอนไปไม่กี่ชั่วโมง เพลงก็เสียงสูงมาก เเต่งไว้โน๊ตกระโดดไปกระโดดมา ร้องยาก บวกไม่ได้ซ้อม ทำขึ้นมาเพราะอยากทำ

ก็เลยออกมาเเบบที่เห็น ลดคีย์ลงไป 5 คีย์เเล้ว ยิ่งงง

5555

เอาหล่ะผมเเค่อยากบอกว่ามันมายังไงหล่ะนะ

ขอให้ฝันดีจงมีกันต่อๆไป

.................

โอ้เธอ จะรู้ไหมว่า มีดวงตา เฝ้ามองด้วยรัก เเละห่วงใย

ผ่านวันเวลา ก็ยังคงรัก เเละเข้าใจ เเละมีน้ำใจ ให้เธอเช่นเคย

จะเก็บฟ้ายามฝันให้เธอเมื่อตื่นจะเก็บฟ้ายามฝันให้เธอเมื่อตื่น

จะเก็บวันและคืนให้เธอหนุนนอน

จะเก็บเดือนและดาวเข้ามาเรียงร้อย

ห่มเธอด้วยความฝัน กล่อมเธอด้วยเพลงนี้

ให้เธอจงนอนหลับฝันดี

หลับลงสักตื่น พรุ่งนี้ค่อยคืนย้อนมา

วันใดเธอนิทราหลับตาลงร้องไห้
ทนทุกเพียงเดียวดาย จงรู้ยังมีฉัน

................

ขอบคุณอะไรก็ไม่รู้ ที่ทำให้ผมนึกถึงมันขึ้นมาอีกครั้งเเละเล่ามันออกมา เเม้จะไม่ดีนัก เเต่ก็มาจากความรู้สึกนี้จริงๆ

เเวะเยี่ยมชมกันต่อได้อีกที่นี่ครับ

ขอบคุณน้าบูที่ช่วยทุกอย่างจนมันเป็นยูทู้ปนะครับ

http://www.facebook.com/photo.php?v=375197082513024
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

28-03-2012, 23:00
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: