Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แอมป์ดีๆของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
Author Message
acidjazz Offline
Member

Likes Given: 15
RE: แอมป์ดีๆของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
" รุ่นไหนน่าใช้ แบบทีเดียวจบมีมั้ย "

แอมป์ที่น้า Cin ถามมา ผมต้องขออนุญาตถามกลับว่า น้า Cin เล่นกีตาร์แนวไหนและชอบโทนเสียงแบบไหน เพราะว่าคาเรกเตอร์ของแอมป์แต่ละยี่ห้อให้โทนเสียงค่อยข้างแตกต่างกันเยอะพอสมควรครับ Mesa Boogie, Marshall , Fender , Vox , Bogner , Hiwatt , Two Rock ฯลฯ ก็เสียงก็แตกต่างกันไปครับ ยิ่งเสียงแตกที่ตู้บางยี่ห้อก็ให้ซาวนด์ที่แตกต่างกันไปอีกครับ แต่เรื่องโทนเสียงนี่ต้องลองแอมป์หลายๆยี่ห้อครับ ผมเองก็ไม่ค่อยได้มีโอกาสลองแอมป์ดีๆซักเท่าไหร่ ได้แต่ฟังเอาใน youtube ครับ

ส่วนตัวผมนั้นใช้ Fender Bassman 59' reissue เพราะว่าผมชอบเสียงแนวๆ Vintage ชอบดนตรีสไตล์ Rockabilly ผมขออนุญาตแนะนำศิลปินที่ชื่อว่า Brian Setzer ลองดูครับ ขอบอกว่ามันส์มาก (ออกแนวส่วนตัว 55) แอมป์รุ่นนี้เล่นได้หลายแนวครับ ทั้ง Jazz , Blues , Rockabilly , Rock เผื่อว่าอาจจะถูกใจน้า Cin ครับ

ข้อเสียก็คือ Bassman 59' ราคาค่อนข้างแรงพอสมควรครับ อีกอย่างเสียงมันค่อนข้างดังมากด้วยครับถ้าเราเล่นในห้องเล็กๆ และถ้าต้องการเสียงแตกจากตู้เราต้องเพิ่มเงินซื้อ Auttenuators มาใช้ด้วยครับ Smile

ลิงค์ครับ
http://www.fender.com/products/search.ph...2171000010

(This post was last modified: 24-03-2012, 01:49 by acidjazz.)
24-03-2012, 01:43
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: แอมป์ดีๆของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ - by acidjazz - 24-03-2012, 01:43

Forum Jump: