Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
บ้าแต่งรถเชิญทางนี้
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: บ้าแต่งรถเชิญทางนี้
เอาใจ webmaster เวบ D.I.Y. จ้าWink

http://www.bimmerdiy.com/dir/e39
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
19-03-2008, 14:11
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
.::.pOoH.::. Wrote:เอาใจ webmaster เวบ D.I.Y. จ้าWink

http://www.bimmerdiy.com/dir/e39

ขอบคุณจ้า...ทำเองคงไม่ไหวมั้งคับTongue เอาแค่เวลามีอาการรู้ว่าเสียตรงไหนก็ยังดีจะได้ไม่ถูกฟัน...อิอิ
19-03-2008, 14:29
Website Find Like Post Reply
Ke@nG Offline
Member

Ke@nG Wrote:
LittleNomad Wrote:แล้ว FIAT คันนี้ วางชุดเกียร์และเพลา Trooper เป็น 4WD ด้วยหรือเปล่าครับ...

อ้อ ไปลุยอย่างน้าบอก ต้องคัน international เหมาะมากๆ ว่างๆ จะถ่ายรูปให้ดู ตอนนี้จอดที่บ้านพี่สาวอยู่ครับ แต่ผมสารภาพเรยนะว่าไม่ค่อยอยากขับคันนั้นเท่าไร มันหญ่ายยยยยยยยย จิงๆ แล้วแข็งอย่างกะ สากกะเบือ ไปจิ้มใครเข้าหละ........ นึกภาพไม่ออกเรยนะน้า ไว้เห็นรูป น้าจะเข้าใจเองแหละ 5 5 5

แด่น้าอ้วน LittleNomad รูปมาแระจ้า ผมเดาว่าสไตน์ลิสอย่างน้า ต้องชอบรถโบราณพันธ์บึกอย่างนี้แน่ Tongue เย็นนี้ตอนขับออกมาถ่ายรูป ระหว่างก้มๆ เงยๆ พี่สาวถาม "เฮ้ย.... จะขายลงเหรอ" 5 5 55

ว่างๆจะมาลงรายละเอียดให้ครับ เด๋วขอเมลคุยงานกะนายก่อน ที่นั่นเป็นชั่วโมงทำงานอยู่ Smile

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 19-03-2008, 21:30 by Ke@nG.)
19-03-2008, 21:28
LittleNomad Offline
un-assignment

เห็น Interฯ ของน้าเคี้ยง แล้วทำให้นึกถึงเมื่อนานมาแล้ว ผมเคยมี Inter Scout อยู่คัน ซื้อซากมาไม่กี่หมื่น เพราะชอบรูปทรง แต่หมดเงินทำโน่นทำนี่เกินค่าตัวของมันไปอีกหลายเท่า ท้ายที่สุดก็สู้ต่อไปไม่ไหว จำต้องปล่อยไป...

ต้องยกนิ้วให้น้าเคี้ยง ดูจากรูปแรก dashboard ยังเรี่ยมอยู่เลย... Interฯ คันนี้วางเครื่องอะไรครับ 4WD หรือเปล่า?... ชักเกิดอารมณ์อยาก Off-road ขึ้นมาตะหงิด ๆ ...อืมมม...หรือว่า วันไหนว่าง ๆ ยืมมาเปิดท้ายเล่นคอนเสิร์ต หน้าบ้านเต่า ดีกว่า...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 19-03-2008, 22:34 by LittleNomad.)
19-03-2008, 22:32
Ke@nG Offline
Member

LittleNomad Wrote:เห็น Interฯ ของน้าเคี้ยง แล้วทำให้นึกถึงเมื่อนานมาแล้ว ผมเคยมี Inter Scout อยู่คัน ซื้อซากมาไม่กี่หมื่น เพราะชอบรูปทรง แต่หมดเงินทำโน่นทำนี่เกินค่าตัวของมันไปอีกหลายเท่า ท้ายที่สุดก็สู้ต่อไปไม่ไหว จำต้องปล่อยไป...

ต้องยกนิ้วให้น้าเคี้ยง ดูจากรูปแรก dashboard ยังเรี่ยมอยู่เลย... Interฯ คันนี้วางเครื่องอะไรครับ 4WD หรือเปล่า?... ชักเกิดอารมณ์อยาก Off-road ขึ้นมาตะหงิด ๆ ...อืมมม...หรือว่า วันไหนว่าง ๆ ยืมมาเปิดท้ายเล่นคอนเสิร์ต หน้าบ้านเต่า ดีกว่า...

Smile ผมว่าแร้ว สไตล์น้าอ้วนมาทางนี้แน่ น่าเสียดายที่ผมยังไม่ได้สัมผัสน้าเท่าไดนัก แต่แหมยิงคำถามเป็น M16 เรย ไอ้ผมก็พิมพ์ช้าเป็นเรือเกลือ เด๋วผมสรุปพอสังเขปลกันนะน้า

ผมอยากจะวาง 4WD มาก ห้องเครื่องมันกว้างเหมือนแจวเรือแจวในทะเล ต้องลงพวกแปดสูบอะน้า ทำเสร็จมีหวังต้องหาเมียเป็นลูกเจ้าของปั้ม 5 5 5

คันนี้พ่อผมไประมูลมาจากหน่วยงานราชการประมาณปี 2524-5 มั้ง ไปเอากลางทุ่งนาเรย ตอนนั้นผมก็ไปเอากับพ่อแหละ รถคันนี้จมอยู่ในดินจนถึงพื้นรถเลย แต่ไม่ยักจะผุแฮะ งง Rolleyes ผมเพิ่งเดินไปถามพ่อ แกว่าตอนนั้นได้มา 25,000 บาทครับ

เมื่อก่อนพ่อผมทำกิจการอู่ซ่อมรถครบวงจรแถวบางขุนเทียน แกเห็นแบบ CAB จาก Magazine อะไรไม่รู้แต่เป็ยรถ American ซึ่งเมื่อก่อนปิ๊คอัพบ้านเรายังไม่มี CAB แกก็เลยเปิดแผ่นหลังต่อแชสซี และห้องโดยสารออกมาเป็นอย่างที่เห็นแหละ หลังจากนั้นก็ใช้งานไปอีกสิบกว่าปีก่อนจะปลดระวางเป็นซากรถอีกครั้ง

ผมและพี่สาวเพิ่งจับมาบูรณะใหม่ โดยการเปลี่ยนเครื่อง ช่วงล่างเดิมๆครับ เพราะยังคิดไม่ออก เหมือนน้าอ้วนบอกหละครับ การแต่งรถเก่าต้องใช้เงินพอสมควร และยังเหนื่อยกับการหาของ หาช่าง อีกมากมาย หากคิดเรื่องความคุ้มค่า ลืมไปได้เรยครับ หากน้าอ้วนมีรายการ "สู้เพื่อพ่อ" เชิญผมไปออกได้เรย 5 5 5 5 พูดเล่น น้าอ้วน! ผมและพี่ แค่อยากจะทำให้พ่อประหลาดใจ ปลุกมันขึ้นมาอีกครั้ง

จริงๆแร้ว มันใช้ไอเดียอื่นๆเพื่อลดต้นทุน อย่าฝาครอบล้อเนี่ย ก็แอบเอากะละมังหัวม้าลายของๆไอ้ด่างที่บ้านมาใช้ก่อน Tongue ปกติแร้วหากน้าสังเกตุดีๆ ข้างรถจะมีหูเกี่ยวอยู่หลายตำแหน่ง เพราะผมจะแขวนเครื่องประดับ เช่น ถังน้ำมันสนาม 20 litre, พลั่วสนาม, จอบเปิดฝาท่อ, และเครื่องมืออื่นๆ ของหน่วยดับเพลิงแบบสไตล์อเมริกัน ไอ้เราก็อย่าจะให้ดู concept ออกมาแบบ 911 (นาย-วัน-วัน) แต่มันดันเป็น หาย-ทีละ-อัน กร๊ากกกก เวลาไปจอดมีคนมายืนดู ผมก็คิดว่า เออ ดีแฮะ มีคนเฝ้าให้ด้วย ที่ไหนได้หายหมด เรียบวุธ อิ อิ ผมจะลองไปเดินหาใหม่แถวหลังกระทรวงครับ

สภาพโดยรวมใช้ได้น้าอ้วน แต่ขับยาก แบบอารมร์รถเก่าทั่วไปหละครับ หากจะไปไหนกัน ผมนิมนต์น้าอ้วนเป็นโชเฟอร์ เรย อิ อิ ต้องขอโทษที่รบกวนผู้ใหญ่ แต่คันนี้มันใหญ่จริงๆน้าอ้วน ประคองไม่ดีไปพิงใครมาหละ กึ๋ยยยยย
19-03-2008, 23:30

น้าKe@nG ที่ไม่ใช่ก๋วยเตี๋ยวแอมไพร์ มายั่วแบบนี้ ผมละกลัวใจตัวเองชิบเป้งเลยครับว่าจะกลับมาเล่นรถอีก...

แต่สงสัยไม่ดีกว่า เพราะ..ขืนเล่นรถ ก็อดเล่นกีต้าร์!!!!!

ระดับทายาทอู่ซ่อมครบวงจร ผมคงไม่กล้าแนะนำอู่ให้หรอกนะครับ...
Inter. Scout คันเก่าของผม เคยแปะเครื่อง 'ta Land Crus. รุ่นเก่า ซดโฮก ๆๆๆ

ส่วนรถน้าฯ ที่ว่าขับยาก... พวง' ไม่ได้ใส่ เพาว์' หรือครับ... แล้วกับให้ขับ อาตมารับนิมนต์ แต่มีข้อแม้ว่าไม่รับผิดชอบถ้าพัง เพราะผมนอกจากเท้าหนักแล้ว ยังชอบนิสัยแรด แบบรักลุย ...ฮา-ฮ่้า จะยังนิมนต์อยู่หรือเปล่าครับ...

แหม...ลองของดีไหม..

ต้นเมษาฯ เพื่อนรุ่นน้องที่ อุ้มผาง ชวนผมให้เข้าไปบ้านกะเหรี่ยงแม่จันทะ เดี๋ยวนี้ทางไม่โหดหรอก หน้าแล้ง ปิกอัพทั่วไปก็เข้าได้ จะไปทำบุญกัน... น้าKe@nG ไปด้วยกันไหมครับ สัก 4-5 วัน - - เต๊นท์ ถุงนอน หม้อ ชาม จาน ไห ไม่ต้อง ผมมีให้ครบ หรือถ้าน้าจะไม่เอารถไป จะเกาะเจ้า Ford ของผมไปก็ได้ แต่แบกกีต้าร์ไปด้วย เพราะน้องที่นั่นบอกว่า จะมีเพื่อนชา่วโคราชา ยกทีมหามกีต้าร์มาด้วย.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 20-03-2008, 00:26 by LittleNomad.)
20-03-2008, 00:20
love666 Offline
Posting Freak

LittleNomad Wrote:ต้นเมษาฯ เพื่อนรุ่นน้องที่ อุ้มผาง ชวนผมให้เข้าไปบ้านกะเหรี่ยงแม่จันทะ เดี๋ยวนี้ทางไม่โหดหรอก หน้าแล้ง ปิกอัพทั่วไปก็เข้าได้ จะไปทำบุญกัน... น้าKe@nG ไปด้วยกันไหมครับ สัก 4-5 วัน - - เต๊นท์ ถุงนอน หม้อ ชาม จาน ไห ไม่ต้อง ผมมีให้ครบ หรือถ้าน้าจะไม่เอารถไป จะเกาะเจ้า Ford ของผมไปก็ได้ แต่แบกกีต้าร์ไปด้วย เพราะน้องที่นั่นบอกว่า จะมีเพื่อนชา่วโคราชา ยกทีมหามกีต้าร์มาด้วย.

น้าอ้วนครับ เพื่อนน้าอ้วนจากโคราชเหรอครับ ผมมีเพื่อนอยู่บัวใหญ่แก๊ง off-road เหมือนกันครับ แต่จำชื่อแก๊งไม่ได้ แก๊งเดียวกันป่าวเนี่ย
If heart is empty, brain doesn't matter.

20-03-2008, 00:44

love666 Wrote:น้าอ้วนครับ เพื่อนน้าอ้วนจากโคราชเหรอครับ ผมมีเพื่อนอยู่บัวใหญ่แก๊ง off-road เหมือนกันครับ แต่จำชื่อแก๊งไม่ได้ แก๊งเดียวกันป่าวเนี่ย

เพื่อนจากโคราชกลุ่มนี้ เป็นเพื่อนกับเพื่อนรุ่นน้องที่อุ้มผางอีกต่อหนึ่ง... คงไม่งงนะ!
แล้วก็ไม่ใช่แก๊งค์ off-road ครับ..

ผมเองแม้จะมีเพื่อนทำอู่ 4x4 อยู่ 2-3 แห่ง แต่ผมก็ไม่ได้รู้จักอะไรนักกับแก๊งค์ออฟโร้ดใด ๆ - - เมื่อก่อนตอนชอบเที่ยวป่า และทำรายการสารคดีในบ้านเรา ปกติก็เดินทางโดยลำพัง มากกว่าตามแห่ยกขบวนเป็นโขยงไปกับกลุ่มออฟโร้ด...
20-03-2008, 00:50

น้าKe@ng น้าอ้วนครับ ผมเคยไปoff-road ครั้งนึงที่ราชบุรี เขากระจง ไม่โหด แต่ชันมากกก ขึ้นไปไม่มีอะไรครับเป็นยอดเขาป่าวๆ พื้นที่ไม่เยอะ มีค่ายทหารเล็กๆ มองไปเห็นค่ายทหารพม่าเลยครับ ชัดแจ๋ว

สนุกดีครับซื้อของขึ้นไปทำกินกัน หนาวดี นั่งซดน้ำอัมพัน แต่เล่นกีต้าร์ไม่ไหวครับ เล่นได้ไม่กี่เพลง มือแข็งโป๊กรีบเก็บใส่กล่องครับ กลัวกีต้าร์พัง+มือพัง 55+
If heart is empty, brain doesn't matter.

20-03-2008, 00:50

อ๋อ เข้าใจแล้วครับผม นึกว่าจะโลกกลม ผมก็ไม่ค่อยถนัดเรื่อง off-road เท่าไหร่ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ครับ เคยไปแจมกะเค้าครั้งเดียว

20-03-2008, 00:54

Forum Jump: