Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 2 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
(Gibsonขายแล้วคับ) เหลือ Ovation Legend 1777 usa ราคาแสนถูกเวอร์
Author Message
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
RE: ขาย Ovation Gibson สวยๆราคาด่วนๆ
(26-03-2012, 18:25)blackerhot Wrote:
(26-03-2012, 05:36)Katayoot Wrote:
(18-03-2012, 19:16)blackerhot Wrote: อยากได้รุ่นพี่เสก เสียงใสมาก แต่แพง มากมาย

ไม่อยากให้ใช้คำว่า "แพง" ในกระทู้ซื้อ - ขาย จะได้มั้ยครับ

ไม่รู้สิครับ ผมอยากพิมอ่ะ พอดีผมไม่ได้รวยเหมือนน้าอ่ะนะ
แต่เราก็ควรเคารพสิทธิ เคารพความคิดเห็นคนอื่นสิครับ
แต่ถ้าน้าไม่พอใจผมไม่พิมก็ได้นะครับ

พอดีอ่านแล้วรู้สึกแปลกๆ ขอแสดงความเห็นบ้างนะครับ

ผมว่า การที่จะแสดงความคิดเห็นอะไรแบบนี้ คุณ blackerhot ต้องเข้าใจความหมายของคำว่า "แพง" กับ "ราคาสูง" ก่อนนะครับ โดยความรู้สึกของคนทั่วไป คำว่า "แพง" หมายถึง ของที่มีราคา "สูงกว่า" มูลค่าที่เป็นจริง และคำว่า "ราคาสูง" หมายถึง ของที่มีราคา "สูงตาม" มูลค่าที่เป็นจริง นะครับ...

ผมขอออกตัวก่อนเลยว่า ผมไม่ได้เข้ามาหาเรื่อง และผมก็ไม่ใช่คนมีเงินอะไร แต่การที่คุณ blackerhot แสดงความเห็นในลักษณะนี้หลายครั้งในหลายกระทู้ที่ผมได้อ่าน มันทำให้คนทั่วไปที่เข้ามาอ่าน สามารถเข้าใจผิดได้ว่า สินค้าที่ขายนั้น ราคาสูงเกินความเป็นจริง และอาจทำให้ผู้ขายพลาดโอกาสที่จะขายสินค้านั้นๆ ซึ่งผมเห็นว่าการแสดงความเห็นแบบนี้เป็นการไม่เคารพสิทธิของผู้ขาย ในเมื่อคุณ blackerhot ยังต้องการให้ผู้อื่นเคารพสิทธิและความคิดเห็นของตัวเอง ก็ไม่ควรใช้สิทธิและความคิดเห็นของตนไปละเมิดสิทธิของผู้ขายด้วยครับ

ผมจำได้ว่า คุณ blackerhot เคยแสดงความเห็นแบบนี้ในกระทู้หนึ่งว่า "แพง" แล้วผู้ขายก็เลยย้อนถามกลับมาว่า "แล้วเท่าไหร่ถึงจะไม่แพง" คุณก็เลยตอบว่า "เท่าไหร่ก็แพง เพราะคุณไม่มีเงิน" คำตอบอย่างนี้มันเข้าข่าย "ป่วน" นะครับ เพราะของทุกอย่างมันมีมูลค่าของมันอยู่แล้ว ซึ่งถ้าเราไม่มีเงินหรือมีเงินไม่พอซื้อ ก็อย่าไปมองมัน หรือแสดงความเห็นแบบ "องุ่นเปรี้ยว มะนาวหวาน" หรือถ้าคุณ blackerhot มีเจตนาดีจะเข้ามาชมมาเชียร์ ก็น่าจะใช้คำพูดประมาณว่า "กีต้าร์สวยครับ แต่เกินงบไปหน่อย" จะดูดีกว่านะครับ

เห็นด้วยกับคุณ Katayoot ครับ และหวังว่าคุณ blackerhot คงจะเข้าใจนะครับ
27-03-2012, 11:45
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขาย Ovation Gibson สวยๆราคาด่วนๆ - by pong555 - 27-03-2012, 11:45

Forum Jump: