Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 2 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
(Gibsonขายแล้วคับ) เหลือ Ovation Legend 1777 usa ราคาแสนถูกเวอร์
Author Message
Olanla Offline
Member

Likes Given: 211
RE: ขาย Ovation Gibson Yamaha สวยๆราคาด่วนๆ
(26-03-2012, 18:25)blackerhot Wrote:
(26-03-2012, 05:36)Katayoot Wrote:
(18-03-2012, 19:16)blackerhot Wrote: อยากได้รุ่นพี่เสก เสียงใสมาก แต่แพง มากมาย

ไม่อยากให้ใช้คำว่า "แพง" ในกระทู้ซื้อ - ขาย จะได้มั้ยครับ

ไม่รู้สิครับ ผมอยากพิมอ่ะ พอดีผมไม่ได้รวยเหมือนน้าอ่ะนะ
แต่เราก็ควรเคารพสิทธิ เคารพความคิดเห็นคนอื่นสิครับ
แต่ถ้าน้าไม่พอใจผมไม่พิมก็ได้นะครับ

ผมว่า
น้า Katayoot เค้าหมายถึงว่าให้ใช้คำอื่น อย่างเช่น
"เสียงใสมาก แต่เสียดาย เงินผมไม่ถึง" หรือไม่ก็ "เกินงบผมไปเยอะ"
อะไรทำนองนั้น เพราะคำว่าแพงในที่นี้มันตีความได้ 2 ความหมาย
1. แพงที่แปลว่าเราเงินไม่ถึง เหมือนรถเก๋งลดราคาแล้ว แต่เงินที่เรามีซื้อได้แต่รถมอไซด์
2. แพงที่แปลว่ามันแพงจริงๆ เช่น เรามีเงินพอจะซื้อรถเก๋ง แต่รถเก๋งที่ร้านนั้นขายมันตั้งราคาแพงกว่าปกติ
คำพูดที่แปลได้สองอย่างแบบนี้อาจจะทำให้คนที่อยากจะซื้อไขว้แขวได้ แม้ว่าราคาของที่เค้าตั้งไว้จะสมน้ำสมเนื้อแล้วก็ตาม

*ผมพิมพ์ตกคำว่า "ผมว่า" ไปครับ เพราะผมแค่เดาตามรูปการ
ถ้าน้า Katayoot ไม่ได้หมายความแบบนั้นก็ขอโทษทีนะครับ =..=
แล้วก็ขอแก้คำว่า "สองแง่สองง่าม" เป็น "ที่แปลได้สองอย่าง" เพราะสองแง่สองง่ามมันอ่านแล้วรู้สึกไม่ดียังไงไม่รู้

*ผมเดาว่าน้า blackerhot คงหมายถึงแบบที่ 1. มากกว่า
แต่น้า Katayoot เกรงว่าบางคนอาจจะตีความเป็นแบบที่ 2 หรือไม่ก็รู้สึกตะหงิดๆใจว่ามันอาจจะเป็นแบบที่ 2 ก็ได้
ถ้าเข้าใจผิดประการใดก็ขออภัยครับ Sad
(This post was last modified: 27-03-2012, 02:46 by Olanla.)
26-03-2012, 22:16
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขาย Ovation Gibson Yamaha สวยๆราคาด่วนๆ - by Olanla - 26-03-2012, 22:16

Forum Jump: