Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง Fender Eric Clapton
Author Message
chipanupong Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ถามเรื่อง Fender Eric Clapton
ส่วนตัวผมชอบ Clapton มากครับ

ระหว่าง signature ธรรมดา กับ costom shop เรื่องเสียงต่างกันมากมั้ยครับ 1.custom shop ราคาอยู่ประมานเท่าไหร่ครับ
2.ในราคาตัวธรรมดา มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ
3.แล้วคอ V sharpe น้า ๆ คิดว่าเล่นแล้วถนัดมั้ยครับ
15-03-2012, 17:49
Find Like Post Reply
anthonyjason Offline
Member

RE: ถามเรื่อง Fender Eric Clapton
เคยมีอยู่ตัวนึง ขายออกไปเพราะเล่น คอวี ไม่ถนัดนี่แหละครับ
16-03-2012, 09:11
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
RE: ถามเรื่อง Fender Eric Clapton
custom เสียงดีกว่าไม่มากสำหรับผมน่ะครับ แต่วัสดุดีกว่า และแพงกว่าครับ
1. ธรรมดาประมาณ 7-8 หมื่น custom แสนกว่าครับ
2. ผมชอบรุ่นเก่าที่ pickup lace sensor ครับ ลองหามือสองดูประมาณ 5 หมื่น
3. ก็ ok น่ะครับ ไม่ได้เล่นยากอะไร เข้ามือดีครับ ต้องไปลองจับอยู่
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
16-03-2012, 10:26
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
เคยมีโอกาสได้สัมผัสทั้ง signature ธรรมดา กับ custom shop เมื่อ2ปีมาแล้ว

มันไม่ใช่กีต้าร์เสียงดีตามมาตรฐานFenderนะครับ
เพียงแต่มันมีการปรับจูนและติดตั้งอุปกรณ์หลายๆอย่างให้เหมาะกับการใช้งานของ Eric
แฟนFender หลายคนเองก็ไม่ได้หลงไหลได้ปลื้มกับเสียงของเจ้ารุ่นนี้มากมายนัก

ถ้าพิจารณาเฉพาะ 2 รุ่นนี้...ต้องยอมรับว่า custom shop มีที่ติน้อยกว่า signature ธรรมดา และนั้นก็คิอความต่างกันของราคาที่เกือบๆเท่าตัว
ที่เห็นได้ชัดๆในขณะเล่น คือ เสียงมีมวลกว่า (ใช้วิธีลองดีเปล่าๆดูก็ได้ จะเห็นถึงความสะท้านสะเทือนที่ต่างกันเล้กน้อย)
ส่วนต่างนั้น คุ้ม ไม่คุ้ม ก็อยู่ที่หูคนซื้อแล้วล่ะครับ ถ้าหูดี ก็ถือว่าเป็นหูหาเรื่องเสียเงิน ถ้าเป็นหูประชาชนคนทั่วไป ก็จะรู้สึกว่า สิ่งที่จ่ายเพิ่มนั้น ไม่คุ้มกับข้อติ ที่น้อยกว่าเอาซะเลย

คอ V sharpe เป็นคอที่ใช้ Solo สนุกนะครับ แต่ต้องใช้เวลาปรับตัวนิดนึง ส่วนคนชอบเล่นคอร์ดอาจจะรู้สึกไม่ค่อยชอบ เพราะมันรู้สึกไม่โอบกระชับอุ่งมือ

ถ้าชอบ Eric Clapton แล้วจะซื้อFender Eric Clapton Signature เพื่อเป็นของที่ระลึก..ก็เลือกเอาตามกำลังเงินเลยครับ
แต่ถ้าชอบ Eric Clapton แล้วจะซื้อFender ซักตัวแล้วเล่นให้เก่งคล่องแคล่วเหมือน Eric Clapton ก็เลือกเอาตามความถนัดในการเล่นจริงๆเลยครับ อย่าไปจำกัดเฉพาะ ซื้อFender Eric Clapton Signature เท่านั้น
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
16-03-2012, 10:48
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

......... น้า SARUN พยามบอกสิ่งที่ถูกต้อง ให้กับคนที่จะเล่นกีต้าร์.....
......... แต่กระทู้ส่วนใหญ่ เขาเป็นนักสะสมกีต้าร์ จร้า.......

Attached Files Image(s)

16-03-2012, 20:47
chipanupong Offline
Junior member
**

ผมไม่ได้สะสมครับ ผมซื้อมาเล่น อิอิ
ไม่มีเงินมากพอจะซื้อสะสมครับ
17-03-2012, 12:23
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

.......... ถ้าจะซื้อมาเล่นเอง..... ให้เริ่มจาก รุ่นสแตนดาร์ดก่อน จ้า
.......... รุ่นสแตนดาร์ด ชื่อมันก็บอกแล้วว่า มาตรฐาน
.......... เล่นไป โมฯไป จนเข้าใจ ส่วนประกอบและสรีระ ของกีต้าร์ ก็ จะรู้ว่า พวก คัสต้อม(ที่เราไม่ได้ออกแบบเพื่อการเล่นของเรา) กับรุ่น ซิกเนเจอร์ มันไม่ได้เหมาะกับเรา เหมือนที่เราคิด........
.......... ครั้งหนึ่ง ผมพา ตาหนึ่ง ไปซื้อกีต้าร์ราคาถูกๆ ไม่เกินห้าพัน..... โดยให้ตาหนึ่งเป็นคนเทส(ก็ฝีมือเขาขนาดนั้น).... วนนั้น สำหรับผม กีต้าร์ตัวนั้นเสียงดีมากๆ..... หวาน อ่อนนุ่ม สีสด กลิ่นหอมราสเบอรี่..... ตาหนึ่งบอกเสียงคุ้มกับเงินที่เสีย..... แต่ไม่แนะนำให้ซื้อ...........
.......... วันต่อมาผมกะว่าจะแอบไปซื้อ ก็มันดีขนาด..... กลับไป ลอง ครานี้ผมลองเองดีดเอง...... เสียงทุเรศ มากๆ...... ฉุน สีซีด กลิ่นออกสาบเปรี้ยวๆ...
.......... ผมเลยรู้ว่า ฝีมือดี ดีดกีต้าร์ห่วยมันก็ออกมาดี.....ฝีมือห่วยๆดีดกีต้าร์ดีๆ มันก็ออกมาห่วย
.......... ถ้ารวย มีเงินเหลือ ก็........ สะสมเลย..... ถ้ามันคือความสุข....

Attached Files Image(s)

18-03-2012, 09:11

Forum Jump: